[Hà Nội] Bể newbie mới setup để nuôi tép rc - mời các pro cho ý kiến ạ

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi ngoxe, 22/9/13.

1. ngoxe

ngoxe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Bể em vừa set hôm qua, hôm nay e đã thả vài con bảy màu rừng vào xem tình hình thế nào để đi xin tép về nuôi ạ.

Hồ: 80x35x50

Nền: lớp lót là bonbon của nền cũ, thêm 8k smekong phủ ở trên.

Cây: thủy cúc, xmas, vảy ốc, rau má thơm

Đèn: Odyssea 60 cm và 1 đèn tuýp.

Lũa buộc xmas

Đá: không biết đá gì ạ.

Lọc atman-1300.

Em set hồ với mục đích là nuôi tép rc ạ.

Thanks bác @trungvtv và bác @minhantony đã cho cây; bác @ếch đã cho vi sinh ạ.

Mời các bạn cho em ý kiến ạ

Đây là hình ảnh
    1.
    2.
    3.
    4.
    5.

kesyts, tanhuyen, darkmon and 6 others like this.
  2. sagi_hvt

sagi_hvt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của mình có 35.20.25 ko biết có nuôi đc tép ko :(

3. Ajc_gari

Ajc_gari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Theo như mình quan sát thì bạn nên chỉnh sửa lại cây cối một chút. Rau má hương bạn nên cắt nhỏ ra và cắm xuống sẽ lên đều và đẹp hơn rất nhiều. Thêm một ít cây cho hậu cảnh góc trái. Đặc biệt là bạn nên trồng cây nào cùng loại với cây đấy. Ở đây mình thấy bạn trồng thủy cúc mỗi bên được vài gốc. Sao bạn không thử cắm hết chúng lại một góc sẽ đẹp hơn rất nhiều. Vảy ốc nên cắm từng ngọn và đều nhau. Kiếm thêm 1 ít cói, rau thơm nhét kẽ đá cho tự nhiên. Cành lũa nhô ra giữa nên buộc lại rêu (Cách buộc bạn có thể xem lại trên diễn đàn) bởi đây là điểm nhấn của bể nên cần chú trọng. Kiếm thêm 1 vài hòn đá cỡ nhỏ cùng loại dùng kè chân lũa bên trái.
    Một điều nữa là nếu bạn xác định chơi cắt cắm như này thì không nên chơi rêu bởi như mình thấy bạn trồng vảy ốc hồng, thủy cúc là những loại cây cần nhiều ánh sáng (Thủy cúc nhiều sáng sẽ ko bị nhô cao và xòe hơn, vảy ốc nhiều sáng ms lên được màu) trong khi rêu nhiều sáng sẽ cháy (nếu có sống được cũng ko được xanh.
    Chúc bạn có bể đẹp

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:33 PM ----------

Nuôi được bạn à. Ngày trước mình cũng nuôi như vậy mà vẫn đẻ ầm ầm, chỉ có điều là bể nhỏ cần chăm chút hơn bể to một chút thì mới ổn định được môi trường và tạo sự hợp lí tốt nhất cho cuộc sống và việc sinh sản của lũ tép :)

4. ngoxe

ngoxe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Thanks bác đã góp ý cho e. Bác có thể cho e vài loại cây dễ sống và phù hợp với việc nuôi tép k ạ.
    Về hậu cảnh góc trái chắc e sẽ làm theo gợi ý của bác cắm vảy ốc và thủy cúc riêng biệt ạ.
    Ở trên lũa e đã đặt đá lên rồi đấy ạ.
    E cũng đang đi xin cây về trồng tiếp đấy ạ

bachikho thích bài này.
  5. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Cá nhân e thì e k thik rau má hương và thủy cúc. Bác thik thì chơi thử rồi sau này bác sẽ ngắt hết đi thoai :))
    Bọn thủy cúc nó khỏe như trâu, về sau nó ăn hết dưỡng chất của nền và bộ rễ nó thì khỏi phải nói, vừa to vừa dai.Nếu là e thì e bỏ rau má hương đi cắm full tiền cảnh là ngưu mao chiên hoặc trân châu nhật.Phía sau cắm vảy ốc cũng đẹp.Còn huyết tâm lan bác trồng thành 1 khóm, nó mọc rất đẹp. Bác tham khảo HTL của bác bachikho ở đây nhé:http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=99968&page=1

bachikho and ngoxe like this.
  6. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    phía đầu nguồn con suối sau không nân cao lên,rồi ép nhỏ lại,trồng thêm hai bụi cây hai đặt hai hòn đá hai bên sẽ tạo chiều sâu hơn đấy

7. Giang_HN

Giang_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Bể bạn bé cây hầu như toàn thân đốt bạn nên cắt từng đốt cắm thì cây sẽ đẹp hơn

8. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Bể hơn 1 tuần như nào r bác, từ hôm bác cho e nmc nó sắp mọc full tiền cảnh rồi, chắc chỉ 10 ngày nữa là full, nó mọc cao quá, e phải cắt 1 lần rồi...

bachikho thích bài này.
  9. ếch

ếch Guest

Đám rau má bò cắt cụt hết đi, chỉ cần 1-2 ngọn tự bò ra sẽ đẹp hơn. Vẩy ốc cắt ngắn chỉ để lại 5-6 cm cho nó tự ngoi. Rêu buộc lũa trông tiêu điều quá, dùng chỉ đen quấn khít lại (Bước cuốn 1-1.5 cm thôi)

10. ngoxe

ngoxe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    NMC bể của mình trồng ít trông tiêu điều lắm. Hôm nào qua xin cây cho xem bể căm NMC xem thế nào nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:22 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:20 AM ----------

Rau má bò e bỏ ra hết rồi. Trồng NMC mà trông vẫn tiêu điều.................

bachikho thích bài này.
  11. thichanchoi

thichanchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    kiếm mấy hòn sỏi mà chặn lại ko về sau phân nó lấp hết bãi cát đấy bác :)

bachikho thích bài này.
  12. tungcvm

tungcvm Active Member

Thích đã nhận:
    30
    mình thì rất thích thủy cúc ,.,mình nhớ trên diễn đàn có đại ca cd trồng rất rất thành công và vô cùng đẹp
    về đặc tính của thủy cúc mình đồng ý với các bác ,.,thủy cúc quá khỏe do vậy đòi hỏi cắt và.,.,cắm thường xuyên ,.,chị khó +chịu khó cắt cắm = ổn
    chỉ có cái nếu mục đích của bạn là nuôi tép thì theo mình .lũa + rêu + ráy và + tép = ok

bachikho thích bài này.
  13. trandaochu

trandaochu Member

Thích đã nhận:
    11
    Bác update cái bể RC xem thế nào ạ. Em cũng tính làm cái bể 40-45 nuôi tép RC thôi ( ong thì ko đủ trình nên cứ RC trước). Có gì học hỏi giao lưu bác

bachikho thích bài này.