[Hà Nội] Cần tư vấn bể 80x35x50 nuôi tép RC cho người chưa có kinh nghiệm j

Thảo luận trong 'Cơ bản setup hồ tép' bắt đầu bởi ngoxe, 19/9/13.

1. ngoxe

ngoxe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Mình được cho cái bể như tiêu đề ban đầu định set nuôi vài con bảy màu rừng nhưng thấy tép mê nên chuyển hướng set bể nuôi tép RC. Các bạn cho mình ít kinh nghiệm với.

Mình định mua nham thạch trải nền và dùng phân nền mekong. Có nên dùng nham thạch không.

Mình thấy các bạn bảo buộc rêu vào lũa và đá. Cho mình hỏi là rêu gì và mua ở đâu đc không?

Mình muốn trồng thêm mấy loại cây như trân châu cu ba, nhật, dương xỉ được không?

Các bạn cho mình hỏi luôn mua tép RC ở đâu ngon bổ rẻ. Bạn nào có cho mình cũng nhận :blushing:

Thanks nhé

2. ếch

ếch Guest

Mình thấy bạn định dùng nham thạch để set bể tép thì không nên vì Ph không ổn định. Mình đã từng dùng và giờ bỏ rồi.
    Bể tép thì chơi rêu cá đẻ kinh tế nhất, mà cũng dễ nhất cho người mới chơi bạn ạ.
    hiện mình đang trải nền ADA để trồng trân châu cuba với ngưu mao chiên trong bể tép ong + RC, cơ bản là ánh sáng cho HC phải nhiều, mà nhiều thì lại stress đám tép. bạn có nhu cầu thì qua nhà mình share cho ít tép RC đỏ đẹp, nhà mình ở đoạn lò đúc/trần xuân nhé

3. ếch

ếch Guest

Không nên dùng nham thạch bạn ạ, Ph và TDS rất khó kiểm soát, nhất là nước ở hà nội đa phần cứng và kiềm. Nếu eo hẹp kinh tế bạn có thể thử dùng hạt sét nung cho vào hộp lọc. Nền mekong mình chưa dùng bao giờ nên không góp ý được, nhưng để trồng được cuba thì ánh sáng phải rất mạnh và có Co2 mới đẹp, mà 2 cái này có thể gây stress cho tép nếu không cẩn thận.
    Tép RC khá dễ tính, bạn có thể buộc rêu và dương xỉ sừng hươu là được. 2 loại này không yêu cầu dinh dưỡng cao.
    Nhà mình còn kha khá RC, nếu bạn thích mình có thể Share cho một ít. nhà mình ở Lò Đúc nhé.
    SMS mình trước khi đến: 0988 529 984

4. ngoxe

ngoxe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Cám ơn bạn nhé, khi nào hồ mình ổn sẽ qua xin bạn vài con rc nhé. Chắc mình cũng dùng ada thôi nhưng mà kinh tế eo hẹp chắc chỉ đủ mua 1 bao ada thôi. thế có đủ k nhỉ

5. ngoxe

ngoxe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Hôm nay m set hồ rồi. Bao h có thể thả tép nhỉ. Hôm nào qua xin tep bạn cũng xin bạn tí kinh nghiệm luôn thể

6. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    chúc mừng bạn đã có bể tép.bạn có thể post ảnh cho anh em cùng xem.theo kinh nghiệm của mình rc không cần quá cần kỳ làm gì.sau khi setup bể thì bao h nước trong ( 1-2 tiếng ) mình đã thả tép rồi.khi bạn setup bể có bổ xung vi sinh,khoáng , vitamin cho tép ko ? nuôi tép trồng ít cây mơi ngắm đc tép bạn ah.

7. ngoxe

ngoxe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Mời các pro vào cho ý kiến ạ
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=113390

8. thuyhoang

thuyhoang Active Member

Thích đã nhận:
    14
    em cũng đang có nhu cầu về tép RC , bác cho em xin số điện thoại

9. Pit

Pit Active Member

Thích đã nhận:
    41
    nhà mình cũng ở gần nhà bạn. nếu được thì hôm nào gio lưu mình xin ít rc nhé.

10. ếch

ếch Guest

Okie, bạn cứ qua giao lưu :). hôm nọ vừa cho một đống RC ra ang ngoài vườn

11. duonghn

duonghn Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe các bác trồng đc nhiều RC mà thèm quá. Em mới dám bỏ ra mua 1 ít ong có 15k mà chưa biết thế nào. về bể cứ 28-29 độ( e ko có chiller) lo quá. bác cho em mon men giao lưu học hỏi vs

12. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    RC nhà bạn ngon ko? cho 500 hình đi, hum nào cho mình giao lưu cafe học hỏi KN zới :D

13. thientoi2

thientoi2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Tép RC thế quái nào chả sống được bác. K cần nền, lọc thác không còn sống được. Bể cỡ đó bác cứ làm 1 bao ada thôi cho nó chắc bi, k cân độn j hết. Làm 1 cái lọc ngoài ef2 và 1 cái lọc sủi bio là cực kì thoải mái. Khỏi cây luôn. Có thì cho thêm vài cọn tiêu thảo với rêu java là yên tâm nuôi, tháng thay nước 1 lần cũng được

14. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Nuôi RC chỉ cần 1 thùng xốp to và 1 ít rêu là con đàn cháu đống, 30 độ vẫn đẻ sòn sòn nhé.:v

15. yeunhieu

yeunhieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    RC thả đại vẫn sống đẻ rầm rầm , ko cần cầu kỳ gì

16. kenztpro

kenztpro Member

Thích đã nhận:
    22
    em mới set bể có anh nào thanh lý cho em ít tép thả bể với ạ :D nhà em khu đền lừ :D có anh nào gần CF giao lưu học hỏi luôn ạ :D

17. mr.bin

mr.bin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    tùy từng người thôi bác. em đầu tư 1 đống mà rc vẫn lăn đùng đùng

18. Caophonghy

Caophonghy Member

Thích đã nhận:
    4
    Hôm nay em qua cá xinh làm mấy đôi rc về nuôi thử, không biết tình hình Sinh đẻ thế nào. Có anh em nào ở kv Nghĩa Tân ko nhỉ?

19. mr.bin

mr.bin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    tép bán trên thị trường đa phần là cái nhé, thế nên bác yên tâm đến 99% là không có tép con trừ khi bác mua sẵn tép bầu =))

20. Caophonghy

Caophonghy Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhà em giờ nhiêu tép con lắm, to như đâu tăm - đo đỏ ... Bọn này tung tăng cả ngày.