Hà Nội - hỏi chỗ làm bể giá rẻ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tarnum, 15/8/06.

1. tarnum

tarnum Member

Thích đã nhận:
    0
    Đang cần làm 1 bể khoảng 1.8m, ngang 50-70cm (chỉ là bể kính ghép, ko bao gồm phụ kiện). Cứ nghĩ nó rẻ rẻ, sáng nay ra chợ Mơ hỏi nó quát 2.5tr các bác ạ, điên cả tiết.

Tại sao mỗi mấy miếng kính với ít keo ghép lại mà đắt thế hả các bác ???? Em nghĩ như thế chỉ vài trăm là cùng (<500k)

Các bác HN cho biết có thể làm bể ở đâu với giá thành ko quá cao ???? Phụ kiện mua đâu thì tốt ???? Nên mua đồng bộ hay mua từng thứ rồi kết hợp lại ??? (em nuôi cá vàng và cá chép, muón xây nhà mới cho chúng thôi chứ ko chơi thủy sinh)

Cảm ơn các bác nhiều :blushing:

2. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bác có đùa em ko vậy.Bể những 1,8mx 0,6m mà bác đòi làm có <500 thì em khuyên bác nên chuẩn bị nhặt kính vỡ nhé.
    Còn bác hỏi giá 2,5tr thì là cao. Nhẹ cũng là 1,5tr.

3. nga_hitec

nga_hitec New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên ra hàng gương kinh đăt thì rẻ hơn một chút .Còn phụ kiện thì nên mua ở chợ mơ.

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cách đây 1 năm H2O làm 1 bể:170*60*70 kính 1 phân không mài là 1,5t
    Sau đó vài tháng làm thêm 1 bể nữa:200*70*80 kính 1 phân,viền đen mài kĩ, đẹp,dán rất kĩ theo ý mình:1,8t thôi.

5. tarnum

tarnum Member

Thích đã nhận:
    0
    hơ hơ ko biết thì mới hỏi thì biết rồi thì hỏi làm gì, sao bảo tôi đi nhặt kính vỡ, trả lời kiểu gì thế này :confused:

hic hic hôm qua hỏi thằng bạn nó bảo trên Hàng Đậu làm bể 1.8m có 300k, hóa ra nó chơi mình :angry:

Cảm ơn bạn H2O nhé :blushing:

6. deamon_ip

deamon_ip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Làm bể rẻ nhất thì bác ra Hàng Thiếc nhé,vào cửa hàng gươing kính và đặt nó làm cho kích thước theo mình mong muốn. Mua ở cửa hàng cá bao giờ cũng đắt hơn, nhiều khi hàng cá cũng đặt hàng từ mấy cửa hàng làm gương kính ở Hàng Thiếc ý,mua ở Hàng Đậu cái gì cũng đắt trừ mua giun

7. tarnum

tarnum Member

Thích đã nhận:
    0
    Ôi ôi có lẽ phải bỏ ra cả 1 ngày đi khảo giá tất cả các địa chỉ rồi về mới quyết định đc các bác nhỉ :D

Em hỏi ở chợ Mơ vì thứ nhất là nhà gần đấy, thứ 2 là nghĩ chợ này vùng sâu vùng xa nên giá cả cũng phải chăng, ai dè nó quát gấp mấy lần làm em lạnh cả ng` :(

Hàng Đậu thì cũng có người giới thiệu, nhưng nghĩ toàn cửa hàng phố lớn nên giá cũng sẽ phải "lớn" ---> chưa có ý định ra đấy tham quan :">

Hôm nay có bạn PM bảo ra 14 Đào Duy Anh, em cũng chưa biết chỗ nào, có khi nghe lạ lạ lại mua đc món hời (sviên nghèo mà, mua bằng đồng lương ít ỏi nên phải tính toán chi li) :D

Bác Deamon cũng có gợi ý thật hay là ra hàng gương kính (em cũng chưa nghĩ tới), dịp này em sẽ đi hết các nơi, có bể mới nhất định chụp hình khoe các bác :)

Còn phụ kiện có lẽ sẽ mua ở chợ Mơ quê nhà theo lời bạn nga_hitec, hi vọng nó ko quát giá trên giời nếu ko thì cá em sẽ ko có cơ hội sống trong môi trg trong sạch :D

8. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Khổ thân bác tarnum bị ông bạn chơi xỏ :D.
    Mà công nhận đọc xong em cugnx giật mình, em cũng tưởng bể rẻ lắm (ko dám nghĩ nó dưới 500k nhugn em cứ tưởng chỉ ko đến 1m).
    Cho em hỏi là kính nó bán theo gì nhỉ, m2 à? Em ko biết, các bác đừng cười em nhé :).

9. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Giá thành bể tính chủ yếu vào diện tích kính và độ dầy kính. Bể 1m8 tiết kiệm cũng phải dùng kính 10mm (em có anh bạn chơi bể 1m5 dùng kính 10mm thấy rất chắc chắn), kính càng dày thì càng đắt (thậm chí rất đắt).
    Theo mình biết bể 1m2, kính 8mm là 650k.

10. doremon27

doremon27 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    không đắt đến thế đâu. theo mình biết (mà đã vẽ cả bể, tính kích thước rồi) 1m2 kính 8 ly vào khoàn 230k công cắt thì không đáng bao tiền, công mài tính thêm 50k. nhưng đó là giá kính còn khi dán thành bể thì bị người ta đôn lên bao nhiêu cũng không rõ. Nếu đã lên chợ mơ rồi thì em không rõ còn chỗ nào rẻ hơn không, bữa trước cũng hỏi ở chợ mơ bể ghép 1m2 cả chân cả nắp đủ phụ kiện giá 1,6t, nếu bể không thi 450k. không rõ bác tarnum hỏi ở hàng nào mà đắt thế. hay bể 1,8m đắt hơn nhieu bể 1,2m.

11. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Giá kính em thao khảo ở hàng kính (chỗ em ở ko phải HN đâu nhé):
    - Kính 5mm: 70k/m2.
    - Kính 8mm: 200k/m2.
    - Kính 10mm: 220k/m2.
    (tổng diện tích sau khi cắt theo kích thước mình yêu cầu).

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Còn Blue xin báo giá Blue đặt ở Sài Gòn, hồ 80 x 45 x 45, kính 5ly, đáy 8 ly, dùng trồng thủy sinh, giá là 250k.

13. Hoàng

Hoàng Guest

Mình có tham khảo ở chợ Mơ roài, bể cong ( hai góc phía trước cổng):
    dài 50cm ( rộng cả cao ko nhớ lém ~X( ) là 250K, ko biết có nắp ko, vì trên nắp nó có đèn nữa thì phải

14. tarnum

tarnum Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo chủ đề "phụ kiện ng chơi cá" trong link dưới đây
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=7506
    thì bảng giá đây nè các bác
    Cũng vì đã tham khảo qua đây nên em mới dám nghĩ là bể 1m8 ko đến 500k, mà em cũng ko nghĩ thằng bạn chí thân nó lừa em :devil:
    Tiếc quá cửa hàng này trong SG chứ ở HN thì chắc em cũng mua đc bể mới lâu rồi :blushing:

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ, giờ thì em biết phải làm thế nào rồi. Em sẽ ra hàng cắt kính đặt họ cắt dán luôn, đúng là vào forum hỏi tiện thật, đỡ phải đi khảo giá lung tung :blushing:

---

Tiện thể em hỏi luôn nhé, hiện em đang nuôi cá vàng trong hồ xi măng ko sủi ko lọc 2 tuần thay nc một lần cá sống khỏe kinh lên được :D (ko hiểu sao đọc mấy topic cá vàng trong này thấy các bác kêu rầm trời là cá vàng chỉ sống đc nước trong :rolleyes: ) Giờ cá đã khôn lớn, em muốn trưng ra phòng khách để bạn bè gần xa bà con khối phố đc cùng chiêm ngưỡng, mỗi tội chỉ sợ mang vào phòng thiếu khí nó sống ko quen (vì trước đây đặt gần cửa sổ rất thoáng) ----> em sẽ phải đầu tư lọc & sủi :-S

Vậy theo các bác bể nuôi cá vàng (khoảng 1.2m chỏ rẻ, ko chơi 1.8m nữa :D ) thì dùng phụ kiện như thế nào (công suất, nhãn hiệu, giá thành v.v....) xin lỗi các bác em hỏi hơi nhềiu nhưng từ bé đến giờ toàn nuôi cá bể xi măng chưa bao giờ biết thế nào là cái máy lọc nên mù mờ quá :blushing:

Nốt câu cuối cùng là có cần nắp ko ạ, vì em đọc tài liệu trên mạng thấy nên để diện tích mặt nc tiếp xúc với ko khí càng lớn càng tốt, giờ đậy béng cái nắp vào thì còn "tiếp xúc" ở đâu đc nữa :-S Nếu đậy nắp sẽ phải cắm sủi thường xuyên thì bố em sẽ rao bán bể cá vì tốn tiền điện mất #:-S

Mong các bác giúp đỡ, sang năm cá đẻ em sẽ biếu các bác ít trứng về rán cho thơm :blushing:

Các bác giúp em, em nung nấu ý định lên đời cho cá vàng từ lâu rồi, giờ mới nhận tháng lương đầu tiên nên muốn thực hiện càng sớm càng tốt :)

15. HDCD

HDCD Member

Thích đã nhận:
    0
    bể em làm năm trước- trên hàng đậu kính làm phân hai-dài 2m cao 7.5m sâu 5.5m hai máy bơm .2t5. kính mài góc ngon lành- kính nhật . bác tham khảo.

16. tarnum

tarnum Member

Thích đã nhận:
    0
    Ối chà, thế bảng giá của tiệm kia là kiểu gì các báC nhở :((
    Mấy hôm nay HN mua như trút, ko rào rào thì cũng lâm thâm làm em chả đi đâu đc, ở nhà suốt, chỉ mong hết mưa nhanh nhanh để mua bể mới về, máu lắm rồi :">
    Cảm ơn các bác nhiều :)

17. Hoàng

Hoàng Guest

úi rùi ui, 0.75 và 0.55 m bác ạ, chứ 7.5m và 5.5m thì bác vào bơi cũng được ấy chứ b-(

18. Lumsam

Lumsam Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua em ra Hàng Đậu hỏi, bể 1,2m x r 0,5m x c0,7m kính Nhật 10mm, nguyên tấm giá 850nganf, rẻ hay đắt vậy các bác, bể không thôi

19. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    đúng rồi bạn ơi.Với 500000 thì ko mua được đâu.Nhưng mà mình khuyên bạn nên đặt thì hay hơn đó

20. tust268

tust268 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm kia em mua 2 bể cá ở Hàng đậu:
    1.2m*0.4*60 gồm cả máy lọc, Phù điêu, đèn, chân quỳ ( gỗ nghiến) giá 1.400.000đ( cả tiền vận chuyển)
    1.5m*0.6*70 gồm cả máy lọc, Phù điêu, đèn, chân quỳ ( gỗ thường) giá 2.00.000đ( cả tiền vận chuyển)
    Các bác xem có đắt không?