Hắc kim

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Who is fish, 25/5/06.

1. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    [​IMG][​IMG]
    Các bác có biết loài cá này bán ở đâu không ,theo em biết thì đây là Hắc kim

2. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở ngoài Nguyễn Thông có đầy ; giá khoảng 2 đến 4 k

3. Who is fish

Thích đã nhận:
    1
    Vậy ở Nguyễn Thông có mấy con này không?
    Cá sặc bông :
    CáTetra hoàng đế:
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    Tetra chanh :
    [​IMG][​IMG]
    Các bác nào hiểu kỹ về chúng không ?

4. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    cá hác kim thì có bán kháp nơi con cá sặc bông thi mình chua thấy mình chỉ thấy sặc gấm thoi

5. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Cá sặc bông tớ o thấy bán nhưng tụi neon thììì ở Nguyễn Thông tùm lum

6. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    2 loại neon nì chưa có ở SG đâu... chí ít thì hiện giờ chưa có!

7. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi neon khó lắm Trí ơi ; Đừng mua ; Tớ tham khảo mỏi mắt bài mấy Bro cũng chỉ nuôi được hơn 1 tuần

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bác new fish nói đúng đó nuôi neon phải có tay nghề cao mới nuôi được .... ngược lại cá hắc kim nuôi dễ vô cùng , đẻ mau nữa , ko cần quan tâm chăm sóc nhiều mà vẫn khỏe re ...

9. Who is fish

Thích đã nhận:
    1
    Năm trước em cũng được cho cặp cá Hắc kim ,nhưng không biết là cá gì .Lúc đó là kỳ thi nên em ít quan tâm .Sau đó ,em không quan tâm đến nên nó chầu trời hết rồi:D :D

10. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá Hắc kim này có phải là Hắc mô ly ko? Mình thấy bọn này nuôi dễ mà, ngày nhỏ mình thả ngoài bể xi măng, qua 1 mùa hè nó đẻ cả dàn. Ngày đó Hắc mô ly con đực đuôi ko có 2 cái kiếm ngắn (gần như bọn song kiếm) như bây giờ (hoặc có nhưng rất ngắn), nhưng vây lưng dài và có viền vàng cũng đẹp.

Con Sặc bông này thì giống con Vạn Long quá, ngoài HN bán đầy, có Vạn long thường (hơi giống cá rô), Vạn Long xanh và Vạn long vàng. Rẻ thôi, bọn nhỏ tầm 5k/ đôi, lớn thì cũng chỉ 10K.

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    hắc kim là hắc mô ly đó bác nhưng tên hml người ta ít dùng hơn thôi, dễ nuôi , dễ thích nghi , đẻ nhiều nhưng lại ăn tạp, loại có viên vàng là lai với trân châu vàng đó bác

12. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá hắc kim dài hoằng à, ko đẹp. Cá nên mua cá bình tích đó cũng có loại màu đen như vậy nữa, dáng ngắn khá đẹp, mau đẻ nữa.
    Còn về cá neon sao mình thấy nhiều người nuôi bình thường mà, đâu có dễ chết đến vậy.:-S

13. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nọ em thấy ở 1 cửa hàng bán "bể cá cao cấp" ngay 1 cái ngõ dốc đầu Hoàng Hoa Thám - Bưởi họ làm 1 bể thả toàn bình tích, trông cũng hợp lý. Tuy nhiên ko biết 3 bọn bình tích đen - trắng - vàng có lai với nhau được ko, mà con lai ra thì thế nào, hay lại loang lổ như bọn mún? Ở cửa hàng cũng nhìn thấy 1 đống cá con, họ bảo là cá bình tích con, nhưng trông bọn này ko hề giống bố mẹ, tức là bụng ko phình, lưng ko gù. Hay lúc bé nó vậy?

Ah, tiện thể hỏi có bác nào biết Sặc gấm đẻ thế nào ko? Bọn này chắc giống cá rô, nên đẻ trứng? 1 con Sặc nhà em bụng to đùng tuy ko ăn uống gì quá mức, mấy hôm nay chỉ chốn ra 1 góc nổi gần mặt nước (nhưng có động là cũng chạy rất nhanh), có lẽ chửa chăng?

14. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Bình tích con khi còn bé nhì ko rõ bụng đâu bác ơi,lớn lên mới thấy.Sặc gấm đẻ trứng,nếu KKK nhớ ko lầm thì bọn này đính trứng vào mặt dưới của các lá cây sống trong nước,vì vậy bể nuôi nên có trồng thủy sinh,bác cứ kiểm tra lại nhé

15. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bọn bình tích dị nhiên có thể cho lai rồi dễ ụi hà, trắng lai đen cho ra muối tiu , vàng lai đen cho ra mình đen vây nghệ....
    họ nhà colisa đẻ bằng cách nhả bọt giống cá lia thia ấy .....còn con cá of bác như vậy là biểu hiên of đẻ đó....kiếm cho nó 1 tấm chồng nhanh đi bác

16. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Thế phân biệt Sặc gấm đực cái thế nào cho chính xác hả bác?

17. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    theo em thì sặc gấm đực thì có màu mè trao chuốc hơn con mái , còn con mái thì màu kém , nhỏ con hơn .......có đôi loài con trống và mái có kích thước khá là bằng nhau .....thì chỉ có cách nhìn vào vây ngực [2 cọng chỉ] nếu chỉ dài thì đó là trống

18. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    À, các bác cho hỏi bọn bình tích có ăn thịt cá con của nó với cá con của 7 màu ko? Em có cái chum vứt ngoài ban công, thả mấy con bình tích với 7 màu, định để xem chúng nó đẻ thế nào. Trước có mấy con hacmoly trong đó nhưng có vẻ bọn này rất hay đánh 7 màu và ăn thịt cá con nên loại rồi, đem cho ra cái bể xi măng có hòn non bộ cho cá con có chỗ trốn!

19. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    duy có trường hợp này thì khá đặc biệt , bt ko ăn con of 7 màu mà chỉ coù 7 màu ăn con thôi và có 1 số trường hợp bt cũng ăn con of 7 màu vì thiếu tă, nhà tui coù nuôi bt ,trân ch,7 màu, hoàng k , ...chung 1 hồ dài 2m và có nhiều khe nhỏ cho cá con trốn ...nhưng 1 số vẫn bị ăn [ko đáng kể].....và tui thả vào hồ này là cá giống,to ,khỏe....ko thả càu con vì sợ lai ra hỗn tạp....

20. ilpokemon

ilpokemon Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác nuôi kỉu gì zay
    tui nuôi cá neon 5 tháng rồi chả thấy gì cả
    nó sống rất khỏe là đằng khác