Haflmoon có chịu được nước động ko ?????

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi vulong_91, 13/9/06.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    các bác cho em hỏi tí !!!! Hiện em đang nuôi 1 chú Haflmoon trong 1 cái hồ dài 4 tấc có máy lọc và nước trong hồ có dòng chảy cũng tương đối mạnh !!!! Liệu chú cá có chịu nổi ko ??? và để lâu có ảnh hưởng gì tới cá ko ???????

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đừng bắt nó bơi nhiều, loại này ko hợp với bể có dòng chảy đâu.

3. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn chỉ cần 1 cái hủ nhỏ là đc rồi.Chứ hồ 4 tấc thì lớn wá.Với lại bạn ko cần để máy lọc đâu như vậy ko tốt cho cá.

4. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Hồ rộng thì không sao đâu. Nhưng dòng chảy sẽ làm cá của bạn bị đuối, yếu dần và chết sau vài tuần. Cá betta không thích hợp nuôi ở nơi nước động.

5. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn bịt đầu nước ra lại hoặc dùng ống dẫn lên hộp lọc là ok :)..

6. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cảm ơn các bạn đã cho mình ý kiến !!!! theo kinh nghiêm của mình thì Haflmoon được nuôi trong hồ có chiều dài từ 3 tấc hay 4 tấc và cao ko quá 3.5 tấc thì cá sẽ phát triển rất tốt và có được độ căn đuôi tối đa ( đó là kinh nghiệm riêng nếu có gì thiếu sót thì mong các bạn bổ sung thêm nha :D :D :D :D )

mình cũng gặp 1 trường hợp lạ với cá !!!! trước giờ mình nuôi hầu như đều ko xảy ra !!!! ở đuôi, vây trên và vây dưới tự dưng xuất hiện 1 vài chấm nhỏ sau đó 1 vài ngày những cái chấm càng lúc càng lớn và trở thành 1 lổ thủng trên đuôi cá, sau vài ngày nữa thì đuôi và vây trở nên te tua !!!! sau 2 tuân thì cá chết !!!! các bạn có biết cá mình bị gì ko ???? và phải làm gì để chữa trị và ngăn ngừa cho các con khác ?????? :-S :-S :-S

7. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    nuôi cá betta không cần lọc nước hay bơm oxy,đó là lợi điểm của betta mà bạn

8. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    có thể cá bị kí sinh trùng hay VN mình gọi là cháy đuôi đó,theo minh biết thì chữa cũng dễ thôi,bạn cho 1-2 muỗng cafe muối/lit nước là được,không thì bạn thay nước thật thường xuyên cũng dc,nếu ban thay nước thường xuyên thì cá ít khi bị bệnh này lắm,có một số cách khác nhưng phức tạp hơn.mình cung mới nuôi cá nên không bit dúng không,bạn tham khảo thêm ý kiến khác nhé:)

9. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @all: Các bác chưa tìm kiếm kĩ trong 4rum rùi, có nguyên một topic dành cho vấn đề này nè:
    Betta thích nước tĩnh <-----vào xem đi.
    @Vu_long91: Nếu muốn xài máy lọc để đỡ mất công thay nước, bạn có thể tham khảo cách làm như bài trên hoặc nếu muốn nuôi nhiều chú betta một lúc thì coi ở phía cuối nha...

Last edited: 16/9/06
  10. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    môi trường sống ngoài tự nhiên của betta như thế nào vậy các anh
    sao chúng ta ko thử làm 1 bể nuôi betta, trong bể tạo môi trường như tự nhiên

11. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Môi trường sống tự nhiên của betta là sông suối có dòng chảy chậm và nhiều chỗ trú ngụ mà, vì vậy betta thích nước tĩnh là chính xác đó bạn :).

12. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    vậy xin cá huynh chỉ em cách làm 1 hồ có dòng chảy chậm và nhìu chỗ trú ngụ với

13. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @bekhoebengoan: như đã nói ở trang 1 rồi đó bạn, có nguyên một topic dành cho việc làm hồ nuôi Betta đó thôi, Trong đó đáp ứng đủ yêu cầu của bạn đó "dòng chảy chậm và nhìu chỗ trú ngụ", ngoài ra còn có thêm ưu điểm là ko cần thay nước mà nc vẫn trong veo,vào đó tham khảo đi là vừa....