Hai cách làm nền-biết chọn cách nào đây

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Vi_le, 11/9/06.

1. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đọc trên diễn đàn thấy có hai cách làm nền thông dụng:
    1/Cách thứ 1 là dùng phân hộp Aquabase (250g), sỏi trứng, cát vàng.
    2/Cách thứ 2 là dùng đất sét và phân Tracatu, cộng cát vàng.
    Mình phân vân không biết chọn cách nào đây, mong các bác có thể cho mình biết được ưu khuyết điểm của hai cách trên (đặc biệt là về giá cả). Nếu được các bác có thể làm cho người mới vào nghề như mình một topic về các cách làm nền (gồm có ưu khuyết điểm) để qua đó các người mới như mình đỡ rối loạn.
    Nếu được như vậy tiểu đệ xin chân thành cám ơn.
    Mà các bác có thể tư vấn cho cái hồ mình không nếu áp dụng một trong hai cách trên, thì số lượng các vật liệu làm nền như thế nào, cho giá cả luôn thì tuyệt vời.
    :D :D

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    1 cách làm nền nữa cũng khá thông dụng là ADA...
    Còn tùy vào bạn dự định trồng cây thế nào nữa thì mới quyết định dùng nền gì...
    Tớ thấy cậu có hộp Aquabase đấy...làm nền bằng Aquabase đi...
    Nếu làm bằng Aquabase, tặng cậu bài hướng dẫn của bác Fahsailam...
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=5717

giá nham thạch hình như là 9-10k/1kg
    sỏi trứng,sỏi vàng tầm 3-4k/kg...

3. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    Đây là ý kiến riêng của tôi, có sai thì các cao thủ cũng bỏ qua nhé, chỉ là ý kiến chủ quan thôi.
    - Aquabase: nền công nghiệp nhả chậm, nhiều tiền, ko thích hợp với nhiều loại cây cần nhiều dinh dưỡng, cây lên tốt nhưng ko căng lắm, muốn tốt phải dùng 2 hộp trở lên cho hồ 1m2, bên cạnh đó phải dùng thêm phân nhét, phân nước..Bù lại, setup đơn giản, ít tốn công, cũng dễ dàng hơn khi bốc lên làm lại.
    - Tracatu + đất sét + cát vàng: nền tự chế cổ truyền, ít tiền (trong khi aquabase muốn đạt hiệu quả tương tự tốn gấp nhiều lần), thích hợp với hầu hết các loại cây, cây lên ngon lành và căng..cho dù ko có (hoặc có rất ít) phân nhét hay phân nước..Bù lại, setup vất vả hơn...
    Tùy bạn chọn thôi, thời gian sử dụng của nền aquabase có lẽ ít hơn nền Vi sinh.
    Thân chào.

Last edited: 11/9/06
  4. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Aquabase là phân chuyên dụng dùng cho bất cứ loại cây TS và có thể dùng để trồng cây choi lưới(Không có việc nhã chậm hay nhanh). Muốn cây phát triển tối đa phải dùng thêm phân nhét và phân nước, bởi vì cây TS một số sẽ hấp thu dinh dưỡng qua rễ và một số quá lá và một số nữa hấp thu dd qua rễ và lá. Cũng như con người ta cần nhiều dd bổ sung bằng cách ăn uống : cá, thịt, hải sản, rau xanh, sữa, nước lọc, trà(thỉnh thoảng cho vài ve bia:D :D :D )

5. minhkd5

minhkd5 Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh Fah nói đúng quá...:D
    Và đó cũng chính là sự khác biệt khá lớn (ngoài vấn đề kinh tế) giữa 2 loại nền mà bạn vile muốn chọn. Vậy bạn vile có câu trả lời cho vấn đề chọn nền chưa vậy?

6. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn các bác đã giúp đỡ cho tiểu đệ. Nếu được xin các bác hãy tạo một topic về vấn đề này để các thành viên mới có cái nhìn rõ hơn về nền thủy sinh( đỡ mắc công đi tìm lại các cách làm nền)- có ưu khuyết điểm của từng cách, chứ đừng chỉ đưa ra các cách. Chân thành cám ơn các bác.

7. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Như bạn nói có vẻ ko thực hiện được, nghề chơi ko có công thức, mỗi người 1 cách, ko thể nói chắc chắn rằng cách này tốt, cách kia ko tốt, chỉ dựa trên ý kiến chủ quan cá nhân mà thôi.

8. kientai

kientai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    đất sét+tracatu+cát vàng có cần trộn đều kg? cát vàng là cát gì có phải cát xây dựng kg? đất sét đỏ+cát vàng mua ở đâu?

9. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    em định trồng dương xỉ và trải thảm bẳng trân châu cuba mấy anh chỉ dùm em cách làm nền như thế nào cho phù hợp mà lại rẻ tiền? hồem 120x40x60. cảm ơn mấy anh nhìu