Hai ổ chích chòe non

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi trungluc, 16/6/13.

1. trungluc

trungluc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    hôm nay về quê mới bắt được 2 ổ chim chích chòe non, tiếc là mối ổ có 3 con. các bác thấy rõ sự khác biệt giữa con trống và con mái chứ, con trống lông ở cổ sấm màu hơn con cái, mỏ phía dưới thì đen hơn, ổ chim lớn được 2 con trống, 1 con mái. còn ổ non cũng được 2 trống, 1 mái!

trixipho, catphien, nghenhan and 3 others like this.
  2. duclam

duclam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    15kt

Chúc mừng bác nhìn các e xinh quá, loại này hồi nhỏ mình cũng hay trèo cau và dừa bắt

3. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    cảm ơn bác, tổ lớn mới bắt và chim cũng đã nhanh nhẹn, may mà còn thuần, biết há miệng ăn, loại này để 2-3 hôm nữa bắt thì nuôi khổ vô cùng, duclam có chim chòe cau không? đang sưu tầm 1 em mà chưa túm được em nào!

khietphukiet thích bài này.
  4. hungprox

hungprox Active Member

Thích đã nhận:
    14
    hihi...chim đẹp thế bạn...cho mình 1 chú nuôi với yk nha ! mình chưa được nuôi chòe than lần nào hết, thấy bạn bắt nhiều mà tủi thân quá đi...hjx

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:15 PM ----------

sao bạn không bắt trống thôi, còn để mái cho mẹ chúng nuôi để có chim mùa sau chứ bạn ?? hix...4 con trống kìa nếu chia sẽ cho mình 1 con thì tốt biết mấy ! hihi

5. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    chim này phải bắt hết bạn ạ, để lại bố mẹ nó sẽ bỏ con ngay,nuôi biết bay thì thả thôi, bạn ở đâu, nếu ở VP mà cũng thích chim chóc thì tôi để cho 1 con mà nuôi.

nhuuyen thích bài này.
  6. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn trungluc, chúc mừng đã mai mắn thu hoạch 2 ổ chim non liền, nuôi liền 2 ổ khỏi tốn công, tôi cũng đồng tình với bạn là bắt hết, để cho chim rừng mau đẻ lại, khoảng 1/2 tháng sau là nó vào đẻ lại, nếu chúng ta muốn cho chúng không bị tuyệt chủng thì lứa sau không bắt, chim rừng còn tơ, sung mãn thì có thể đẻ 3 lứa trong năm, với điều kiện 2 lứa đầu ta bắt hết, lứa sau ta chừa cho nó nuôi, thường thì nó chỉ đẻ 2 lứa thôi. Chào bạn.

Last edited: 16/6/13
    nhuuyen thích bài này.
  7. BKL

BKL Member

Thích đã nhận:
    0
    Để nguyên tổ đừng bóc rác đi là nó lại đẻ lứa nữa đấy bác ah! bác ở Vĩnh Yên ah? Em ở Việt Trì. Bác share cho em 1 con đc không?

8. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    chim ở chỗ mình bây giờ là lứa đầu,vì 2 đôi này đẻ muộn, năm nào cũng vậy bạn ạ, nhưng chỉ dám bắt 1 lứa đầu thôi, lứa sau để lại 2 đôi cho bmẹ nuôi, năm nào mình cũng bắt 2 ổ tặng anh em cùng hội chơi. nhà mình ở quê bỏ hoang, nhiều cây cối, mình tự làm ổ cho chích choè, mấy năm nay toàn thấy chúng nó về đấy làm tổ. phương châm của mình vừa chơi vừa bảo tồn giống chim này khietphukiet ạ!

9. duclam

duclam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    hôm nọ bắt được 3 con cho đứa cháu chơi, nó làm chết 1 con nuôi 2 con lớn mọc lông bay được bố mẹ nó vừa bắt thả đi hết, chơi loại này nuôi từ nhỏ nhà ko có mèo thả ra ko sợ đi mất

10. hungprox

hungprox Active Member

Thích đã nhận:
    14
    hihi...ở VP là đâu vậy bạn ? mình ở bình thuận nè ( phan thiết ) nè !! hihi cho mình 1 chú nuôi với bạn ! huhu

lê Trọng Ngãi thích bài này.
  11. duclam

duclam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Vt là vũng tàu, vình phúc chọn 1 trong 2 địa danh trên

12. hungprox

hungprox Active Member

Thích đã nhận:
    14
    trời ơi ! Vũng tàu và vĩnh phúc....là ở đâu nhỉ ?? mình biết vũng tàu rồi mà chưa biết vĩnh phúc là ở đâu cả ??

13. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    đến jờ phút này các em nó đều đã có chủ hết bạn ạ, mình để lại mỗi 1 con đầu đàn để nuôi, mấy em anh chơi cùng đã đăng ký hết.hjc....

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:18 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:15 AM ----------

oạch...vĩnh phúc bên trung quốc, bạn không biết là phải rồi,hjj....

14. hungprox

hungprox Active Member

Thích đã nhận:
    14