Hải Quỳ đẹp nè các a e

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cacanhbien, 13/10/08.

1. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Đang tìm cách cho nó nằm yên, không biết có a e nào biết cách ko?

Last edited: 13/10/08
  2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    bạn Cacanhbien nói con màu đỏ ở dưới đáy đó hả? . Nếu vậy thì nó sẻ di chuyễn cho đến khi nào nó chọn được chỗ thích hợp, đầy đủ ánh sáng và thức ăn thì nó sẻ dừng chân lại thôi . Mấy em này thường rất cần nhiều ánh sáng nên có thễ nó sẻ chuyễn lên trên cao đó bạn Cacanhbien .

3. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bể cá đẹp quá bạn cacanhbien à, bạn nuôi đã lâu chưa

4. myconcai

myconcai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ cá đẹp quá ,hồ của bạn nuôi được bao lâu rồi vậy có thể pót thêm vài tấm nữa được ko ,nhìn thèm quá

5. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cacanhbien bỏ ae và 4r lâu lắm rồi nhỉ ! Mình thấy thỉnh thoảng bạn mới ghé vào 1 chút . Hình như đang "bế môn luyện công" thì phải ? Hồ của bạn ngày càng hoành tráng đấy nhé , nhưng sao ko bỏ thêm vài tấm toàn cảnh cho mọi người chêm ngưỡng vậy ? Cái hồ dài 80cm lúc trước (chứa gần 40 loại san hô) vẫn còn hay đã tậu "nhà mới" rồi ? Ánh sáng hồ bạn chuẩn quá , bạn dùng đèn gì vậy ? Nói tóm lại , mình thấy "võ công" của bạn ngày càng thâm hậu . Không muốn chia xẻ với ae sao ???

6. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thanks các anh em nhiều. Đúng là mình cũng có 1 thời gian luyện công...hehhee. Mình với bạn Nature07 đang cùng nhau nghiên cứu cách nuôi san hô hiệu quả và các thiết bị cần thiết. Hồ mình cũng chỉ 8 tất thôi, nếu có thêm san hô nữa chắc phải làm hồ mới rồi.

Hiện tại hồ mình chỉ mới có 3 loại san hô cứng nên đang đợi thêm vài em san hô cứng mới nữa cho đủ. Mình sẽ post thêm vài tấm để các a e xem.

To coolpix: đúng là con hải quỳ nó di chuyển lên trên chỗ có ánh sáng nhiều. Vậy là bótay với e này rồi.

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    bạn Cacanhbien cho nó ăn tôm thì sẻ lớn như thổi cho mà xem . Con đó giống như con của Coolpix.

8. PhuThuong

PhuThuong Active Member

Thích đã nhận:
    208
    Chúc mừng bạn cá cảnh biển có hồ đẹp quá!
    Bạn có thể cho mọi người biết bạn hiện đang nuôi những loại san hô, hải quỳ và các loại cá gì không? và 1 vài thông số của bể cá: môi trường nước, hệ thống lọc,dinh dưỡng cho san hô, hải quỳ và thức ăn cho cá,... để mọi người học tập kinh nghiệm.

9. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    wow hồ của anh cacanhbien đẹp qua ta, em nghe nói hồ anh không ổn định, nhưng nhìn hình thấy nó vẫn đẹp như thường mà :D

misskimhue thích bài này.
  10. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to PhuThuong: mình cũng tự nghiên cứu và học tập nhiều từ các a e lắm. Về môi trường nước thì ưu tiên của mình là giữ cho tốt nhất có thể. Mình cũng thay nước thường xuyên vì hồ mình nhỏ mà san hô lai quá nhiều. Mình không quan niêm de nuóc mấy tháng mới thay vì san hô cần nuóc phải thật sạch hơn cá. Mình cũng bô sung canxi cho san hô và tang cuòng tối đa ánh sáng.

11. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cục SH cứng tròn như cái mũ bảo hiểm(gần góc trái) mình đã nuôi rồi , nó tương đối dẽ sống , ko đòi hỏi cao về ánh sáng như phải dùng đèn Metal Halide(theo k/nghiệm mình thôi) . Nhưng nó ko đẹp cho lắm . Bạn nuôi nó bao lâu rồi ? Cho mình hỏi hiện bạn đang dùng các loại bóng gì ? Bạn đang nghiên cứu nhưng nhìn hồ có vẽ thành công rồi nhỉ ! Chỉ thấy bạn quá tận dụng các khoảng trống để xếp SH , cho nên đẹp nhưng hơi rối mắt . Theo mình bạn nên tạo 1 khoảng cát trống phía trước sẽ nhìn thấy hồ mềm mại và ... "biển" hơn.

12. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to zocazi: thanks bạn đã góp ý, đúng là như bạn nói mình đã tận dụng tối đa khoảng trống trong hồ để xếp san hô. Mặc dù là dầy đặc nhưng con nào cũng được dòng nước chảy qua hết nên chúng rất khỏe, chỉ có 1 vấn đề là đôi khi chúng chi't nhau thôi. Nên cái đó la mình phải thường xuyên để ý. Còn việc tạo khoảng trống phía trước là điều tuyệt vời rồi vì không những trông rất tự nhiên mà còn có chỗ cho cá bơi nữa. Nhưng hồ mình quá bé nên đành bótay. :(
    Con em san hô nhũ mà bạn nói thì đúng là nó dễ nuôi không cần cường độ đèn cao, mình nuôi nó hơn 2 tháng rồi. Đa số san hô mình nuôi có tuổi thọ khoảng từ 6 tháng đến 1 năm. Chỉ có 1 số mới là mình mới bổ sung gần đây.

Lần sau mình sẽ post hình mấy em san hô cứng mà mình sưu tập cho bạn xem. Mấy e san hô phát triển rất tốt và sống cũng rất khỏe.

Thật sự thì hồ nhỏ rất khó chơi hơn hồ lớn. Nhưng nó cũng rất thú vị vì có nhiều vấn đề phải giải quyết. :D

Last edited: 15/10/08
  13. myconcai

myconcai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to ca canh bien cho mình hỏi hồ bạn sài loại đèn gì mà sao thấy ánh sáng,tốt và đẹp nữa ,thông tin cho mọi người biết đi,

14. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho mình hỏi hải quỳ là con gì vậy nhìn hổng bít cái nào là hải quỳ hết.kô rành về cá biển lém.

15. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con hải quì này bạn mua ở đâu vậy? chắc hôm nào phải nhờ nature07 dẫn qua nhà bạn tham quan quá. hồ bạn đẹp lắm .........

16. discusvn

discusvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới mua mấy con hải quỳ và san hô sống bên Uyên Khanh quận 7 ok lắm, giá cũng hợp lý 40k/con hehe

17. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bữa trước mình có ghé vào xem nhưng không thấy được hình ảnh hôm nay đã chứng kiến được một cao thủ võ lâm quả là anh hùng giấu mặt. Chúc mừng anh ca canh bien đã tu thành chính quả!!!
    xin lỗi em bị nhiễm phim một chút!

18. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @ cacanhbien: bạn có thể cung cấp cho anh em biết thông tin về hồ cá của bạn được không ví dụ như: Nhiệt độ nước, Độ mặn, độ pH, NO2, NO3,...cũng như hệ thống lọc được không? vì hồ của bạn nhỏ nhưng mật độ san hô khá là nhiều thì cái vấn đề về sự cố là điều không tránh khỏi

19. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to thanh ocean: bạn nói quá rồi..hehe...vẫn còn nhiều cái mình chưa biết lắm. Hiện tại đang nghiên cứu vụ san hô cứng, hi vọng sẽ có kết quả tốt.

to binhson84: mình cũng sử dụng hế thống lọc DSB thôi, nhiệt độ nước thì ổn dịnh 26oC, độ mặn 1.024, NH3: 0, NO2:0, NO3 < 10mg/l. PH thì lúc nào trong giới hạn cho phép. Nói tùm lại chất luợng nước phải tuyệt vời thì mới mong giữ được nhiều loại san hô khác nhau. Mình nghĩ các a e cũng sẽ làm đuợc thôi....cố gắng lên nhé. Mình sẽ tiếp tục post hình hồ của mình để các a e xem sau khi mình sưu tập đủ san hô cứng các loại..

20. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các chỉ số bạn đưa lên thật là lý tưởng (NH3,NO2,NO3 v.v...) . Nhưng có lẽ bạn nên nói rõ hơn là bằng cách nào để được như thế chứ (thời gian và tỷ lệ nước thay , rồi ánh sáng , dinh dưỡng...)- cái này mới quan trọng hơn cho ae mới vào nghề đó cacanhbien ạ ! Hay là bạn "giấu bí kiếp" khi đang luyện công ? Hình ảnh hồ cá bạn và Coolpix là mẫu mực để mình phấn đấu đấy . Hy vọng vài năm sau sẽ có 1 hồ đẹp để mình còn "khoe" như bạn ! Thanks !