Hải Yến!

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi xxxbopy, 7/10/06.

1. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Chào các bác! Em đang muốn trồng thêm một ít lan Hải Yến và Hỏa Hoàng :( nhưng em chưa có kinh nghiệm về loại này mấy. Vả lại hình như hai loại này là cây của miền trong, em ở HN, k biết trồng loại này có được không. Vậy mong các bác chia sẻ cho em chút kinh nghiệm về hai loại này nhé! Cảm ơn các bác trước!:rolleyes:

2. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Ôi, chẳng ai giúp mình cả sao? Bác Muggle, bác Viet, bác Ngocuong, Minh k trung ... & các bác ơi, giúp em đi! HU hu.....

3. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bạn kông tìm mấy bác đó tại thông tin chung đó

4. viettq

viettq Active Member

Thích đã nhận:
    10
    hi.hi.... mình không có hải yến để trồng, nhưng nhìn chung sau khi trồng mấy thằng đơn thân này thì để ý có nhiều điểm thú vị. Trồng nó cứ áp dụng như trồng ngọc điểm là OK. Lan đơn thân khi mới trồng thường hay có hiện tượng bỏ lá chân, đen đầu lá, thối ngọn. Theo mình là do bộ rễ bị cắt bỏ hoàn toàn giờ các bạn mang vào vườn trồng thì lưu lượng bốc hơi nhanh hơn lưu lượng nước được hấp thụ -> các lá bắt đầu co lại, các hốc nách lá lúc này thành các hốc chứa nước đọng bệnh sẽ bắt đầu từ đây. Vô tình mình lại thấy có cách trồng nó rất dễ. Ban đầu cũng cố làm thế nào để rữa sạch được cây, sau đó thì ngâm cây vào B1 để kích thích ra rễ, bạn tìm miếng tôn nhựa hay cái rổ nhựa, bỏ các cây nằm ngang và treo vào chổ mát, cứ tưới đều. Cây rất nhanh ra rễ mà ít bị tình trạng thối, hay bỏ lá chân. Khi cây ra rễ rồi thì trồng vào chậu hay ghép thân thì tùy vào ý thích của người trồng...
    hi..hi... biết gì nói đó nha bạn, sai mọi người bổ sung thêm. À quên mình cũng đã từng dùng I ốt + kháng sinh để nhỏ thẳng vào các ngọn cây lan đơn thân chống bệnh thối đọt và thâm nách lá rồi đó, cũng chưa thấy ảnh hưởng gì nhiều đến cây lan đâu!!!

stallion thích bài này.
  5. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Cảm ơn bác Viêttq nhé! Em đáng thích loại này nên ... hi hi...
    Hôm qua thấy có mấy ngọn Hỏa hoàng & Hải yến, định mua, chị bán hàng bảo khó trồng lắm, nên lấy loại đã trồng & ra rễ rồi cho ok. Vậy nên em đang phân vân & chưa mua gì cả! Cho em 1 lời khuyên nhé!

6. viettq

viettq Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Cả hai loại thấy đều dễ trồng cả, chỉ nên tránh các bệnh mình liệt kê rồi đó, chọn cây nào to khỏe lá không bị tổn thương do vận chuyển và do côn trùng chính. Theo mình thì không nên chọn cây đã có rễ rồi, vì khi di chuyển + thay đổi điều kiện môi trường thường rễ hay bị tổn thương hoặc thun lại, và như vậy sẽ lại gây sốc cho cây lần nữa.
    Việc mua lan ngoài đường cũng nên để ý một số người ngâm hóa chất để lưu giữ được lâu khi đem bán. Gặp những cây này trồng hơi bị dài cổ.

7. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    hi hi

Vâng, một lần nữa xin cảm ơn bác! Có gì em xin phiền bác sau nhé!:D

8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    cái ông 3x bopy này hết chim lại lan giống mình ghê. Trồng Hải Yến và Hỏa Hoàng cũng dễ như trồng Ngọc Điểm và Vanda vậy nhưng Hải Yến có 2 màu, màu trắng tím thì dễ hơn vì ở vùng thấp hơn còn mầu trắng xanh thì khó hơn nhưng hoa đẹp hơn nếu bạn có trồng Đuôi Cáo (Đuôi Chồn miền bắc ) thì bạn cũng trị được Hải Yến thôi, nhớ đừng để đọng nước nơi nách lá (giống như Quế Lan Hương vậy đó)

Last edited: 9/10/06
  9. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    111

HI hi hi, Cảm ơn bác Ngocuong nha!
    Em cũng hơi tham bác Ngocuong à, ngoài Chim & Lan ra em còn cả Cá & bể Thủy sinh nữa mới khổ chứ bác. Lan thì em mới tập tọe chút thôi, chưa dám ti toe nhiều bác à. hi hi hi ....
    Nếu hai loại đó dễ như Ngọc Điểm (Đai trâu phải không bác?) & Vanda thì tốt quá, hì hì, em cứ tưởng nó phải khó lắm bác à! Em cũng không biết loại Hải Yến đó là Trắng Tím hay Trắng xanh nữa, Bác có ảnh của chúng không vậy, Post lên cho anh em xem với bác NgoCuong ơi !!!

Last edited: 10/10/06
  10. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Đây là Hải Yến trắng xanh (chôm của bác Muggle)
    và trắng tím
    loài trắng xanh có đầu lá nhọn hơn trắng tím một chút

11. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Hê hê, nhìn vậy mà thèm quá bác ơi! Nhưng sao em thấy cây ngoài HN Mấy cái cây Hải Yến nó có vẻ "nhỏ con" hơn các bác à, cả Hỏa Hoàng cũng vậy luôn! Thôi, nhìn mấy bức ảnh trên, chiều về đi mua luôn thôi. À mà loại này ra hoa vào tháng mấy các bác ơi?

12. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Hải yến nở hoa vào khoảng tháng tư âm lịch ...coi ngày trên hình của mình thì nó nở khoảng cuối tháng tư đầu tháng 5 (âm lịch)...Cứ trồng nó như trồng ngọc điểm thôi...Hoa có hương thơm nhẹ (khác hương thơm của Ngọc điểm nhé) rất hay - theo ý riêng của mình thì hương thơm của nó "quyến rũ" hơn hương thơm của Ngọc điểm nhiều

13. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Vậy à, em lại càng phải thử thôi bác muggle ơi! Bác còn ảnh của nó nữa k vậy? post thêm đi bác!

14. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Tình hình Hải yến và Hỏa Hoàng của bác 3x đến đâu rồi?
    Giờ cũng chuẩn bị mùa hoa rồi không biết mấy cây năm ngoái của bác ra hoa chưa? bác post hình lên cho anh em ngắm cái.

15. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Đất Sài Gòn thì khoảng 2 tháng nữa Hải Yến mới rộ (mưa đậm), nay mới thấy lác đác, chưa đạt chuẩn lắm, còn giờ là thời của Trường Kiếm, Đoản Kiếm (Cymbidium) hẹn các bác khoảng 4 ngày nữa có hình.

16. tranthang283

tranthang283 Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác! Em là ngưởi mới đến. Nhà em có hai cành Hải Yến: 1 gầy, 1 béo (2 cành này em xin được). Thằng gầy năm ngoái ra hoa đẹp lắm. Thằng béo trông như là ăn phải thuốc tăng trọng quá liều, năm nay mới ra hoa, nhưng cành dài lêu đêu, hoa rất thưa không giống của bác Muggle chút nào. Nó bi bệnh gi hả các bác. Có phải tại bón phân quá liều không. Thực ra hơn 1 năm nay em chả bón cho nó chút nào, chỉ tưới nước thôi.