HalfMoon trôi về xứ dừa

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi cogaixudua, 2/6/07.

1. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào các bạn ,mình là 1 thành viên của diẽn đàn cũng khá lâu rùi nhưng chỉ hoạt động trên các box của cá LH và cá Thủy sinh thui,mấy hôm nay mạo muội vào tham quan box các Halfmoon thì thấy chúng nó dễ thương ko kém gì mấy pé LH nhà mình hết mà lại còn dễ nuôi hơn và dễ ép đẻ hơn cá LH nữa thì phải?Vậy hôm nay mình xin lập box này là để hỏi các bạn đã chơi cá Halfmoon từ lâu cho mình vài kinh nghiệm để mình thử làm vài chú đầu tay xem sao và mình cũng mong nhận được sự giúp đỡ từ phía các bạn :p
    Đây là 1 vài điều mình đang thắc mắc trước khi đi săn lùng các chú Halfmoon :
    1.Hồ nuôi các Halfmoon có cần rộng lớn ko(ý mình chỉ muốn sao vừa đủ cho nó phát triển trong tình trạng nuôi tốt nhất là được,nhà mình hiện giờ còn 1 cái chậu nhỏ dùng nuôi các 7 màu khi xưa) :)
    2.Nuôi cá halfmoon có cần để máy lọc ko và thay nước thì phải làm sao?
    3.Thức ăn cho các chú halfmoon là gì là tốt nhất,thức ăn khô hay tươi hay là trôn lại giống cá LH(mình tính cho nó ăn thử XO ko bít có sao hem? :blushing: )
    4.Halfmoon có nuôi trong hồ thủy sinh được ko?
    Đó là tạm thời 4 thắc mắc cần thiết nhất của mình hiện giờ,mình cũng đã có lục rất nhìu bài đọc rùi nhưng vẫn chưa nắm kỹ về kỹ thuật nuôi lắm và các làm sao để có được 1 chú Halfmoon đẹp,các bạn cũng có thể cho mình 1 vài đường link cũng được,rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn ;)

2. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Để mình xin mạo muội nói sơ qua thôi nhé. Đồng thời để xem lại xem mình có thiếu sót gì ko? Mong các bác bổ sung giúp em.
    1. Chỉ cần nuôi betta trong mí cái hũ là đc rồi, còn nếu mún đẹp thì nuoi trong hồ 15x15 là ok.
    2. Ko cần để máy lọc đâu, khỏang 3 đến 4 hôm là thay nước đc rồi. Chủ yếu là loại bỏ phân của nó ra thôi. Cũng chẳng cần máy bơm oxi. Nó chỉ thix nước tĩnh thôi. Cho muối hột vào để tránh mốc trắng ăn đuôi.
    3. Cho nó an trùn chỉ đó. Nó khoái món đó lắm. Hoặc cũng có thể cho ăn bobo, cá lóc con đc. Nhưng chọn loại nhỏ thôi
    4. HM nuôi trong hồ thủy sinh thì càng đẹp.
    vậy thôi, các bác góp ý thêm giúp em nhé.

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Chào bạn, mình nuôi cá xiêm, cá đá, plakat, HM theo kiểu chơi chơi thôi chứ cũng không tìm hiểu kỹ. Mình xin trả lời các câu hỏi của bạn như sau:
    1. Hồ nuôi không cần rộng. Kích thước 15 x 15 x 20 là ok rồi. Hồ lớn cá cảm thấy lạc lõng ( cái này là mình cảm thấy vậy :D
    2. Hồ như vậy sao gắn máy lọc :D Vì HM hay các loại cá đá nói chung thích nước tĩnh với lại chúng cũng không thải nhiều nên không cần máy lọc. Khoảng 4-5 ngày dùng ống hút hút cặn bên dưới và châm nước mới vào ( nước nên để 2 ngày ). Nước rất quan trọng, HM rất dễ bị ăn đuôi, mà ăn rồi là khó hồi phục lắm.
    3. Theo mình cho ăn lăng quăng là ok nhất, chưa cho nó ăn thử XO và cũng chưa thấy ai cho nó ăn nên không biết kết quả thế nào.
    4. HM nuôi trong hồ thủy sinh được.

4. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Sao cái hồ như bạn nói mình ra ngoài ko có vậy bạn,hay là phải đặt người ta cắt kiếng làm riêng??Mình nuôi nó trong cái châu người ta thường bán được ko?? Hoặc Halfmoon nuôi trong hồ thủy sinh nó có ăn rong ko vậy? :-S

5. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bạn cho mình hỏi người ta nuôi Halfmoon thường bỏ rong vào vậy đó là rong giả hay thiệt vậy? :-$

6. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình thấy hình betta chụp của nước ngoài có bỏ rong vào, nhưng
    hình như là rong giả hay sao đó, mình cũng không chắc lắm...Có thể
    họ bỏ vào chụp hình cho đẹp...Còn riêng mình thì cũng hay bỏ rong
    đuôi chó nhỏ nhỏ vào...tạo cảnh tự nhiên cho cá :p.