hams bị làm sao thế này :(

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi hAmStErvIp, 3/4/08.

1. hAmStErvIp

hAmStErvIp Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hix hix , mấy hôm trước em hams của em vẫn ăn uống bình thường ( nuôi chung 2 em hams panda ) nhưng thấy vài lần cắn nhau chí chóe , rồi sau đó lại hòa bình , lúc em cầm bé panda lớn lên mới biết nó bị tiêu chảy ( ướt đít ) :( mùi hôi hôi , sau đó em tắm cho nó , rồi lại thả chung vào . Thấy 2 em nó bình thường với nhau , em thấy cũng yên tâm , nhưng sau hôm ấy được khoảng 2 ngày T_T , em cầm hams lên check lại , thì thấy nó vẫn tiêu chảy mặc dù đã cho ăn thức ăn khô >.< . Để nó đi đi nhìn cứ như bị què ấy , đi cà nhắc 3 chân , lại còn ko đứng vững được , em tắm cho nó lần nữa và bỏ vào chuồng mới , tình hình bây giờ em nó vẫn thế :( hình như có ăn 1 chút , T_T em cho đường glucose vào nước để bổ sung thêm năng lượng cho nó , cho uống 1 ít bi - set - ton ( thuốc tiêu chảy cho người ) , mà nó uống được có 1 ngụm >.< , mong các bác xem hộ tình hình và cho vài lời khuyên >.<

2. hAmStErvIp

hAmStErvIp Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nhìn số lần read mà chán quá , :( chẳng ai giúp .........., nản!

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
  4. miu miu

miu miu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy panda có vẻ như nhu cầu đi vệ sinh cao hơn robo và campell, mình cũng phải thay mùn suốt cho bọn nó, sợ để bẩn thì dễ bị tiêu chảy .Tiện thể , cho mình hỏi là nếu phân của hams vẫn khô mà đuôi bị ướt thì có phải là bệnh ko ạ?

5. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hams của bạn đãbị chứng bệnh thiếu hụt vitamin và b5 Stress rồi. Bạn xem cách chỉ dẫn chữa trị mà mod trên này post nha. Nhưng thông báo luôn, những con bị như vậy khả năng sống thọ hơn rất thấp.

6. dauden_dautrang

dauden_dautrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có bỏ đồ chơi vào cho tụi nó thư giãn hong? Bị tiêu chảy bạn phải dọn chuồng mỗi ngày, dùng cồn sát trùng nền chuồng đi, bạn pha dung dịch điện giải với liều bằng 1/1000 so với người cho uống. Hai ngày là khỏi thôi
    .

7. hAmStErvIp

hAmStErvIp Active Member

Thích đã nhận:
    1
    /to aeolus : thức ăn mình mua là ngũ cốc ăn sáng cho người ( mua ở siêu thị fivimark 40k/375g ) lí do là vì gần nhà nên mình mua cho tiện
    /to kimcuongdo : phân nó khô rồi nhưng phần bụng thấy hôi kinh lắm :| và lại cũng ướt , mình có đọc bài đó trước khi mình nuôi hams mà , đâu có thấy nói đến bệnh thiếu vitamin đâu ? nếu có thể , cậu có thể cho tớ biết mua thuốc đó ở đâu ko
    /to dauden_dautrang : cho hỏi điện phân giải là gì hả bạn , mình thì vừa thay chuồng cho nó , lại còn phải sát trùng cồn lên chuồng hả bạn ?
    /to all : phân khô rồi nhưng bụng ướt và yếu lắm :| , bụng ướt + mùi hôi chắc do mấy hôm trước tiêu chảy dính cả vào bụng
    :( thanks for everything

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình không rõ hams ăn ngũ cốc cho người có vấn đề gì không ? Vì có thể trong í hàm lượng các chất cao quá. không phù hợp với hams. Bạn cứ cho ăn các loại hạt kê, hướng dương. Hạn chế ăn rau. Không cho ăn phô mai, uống sữa. Ra ngoài pet shop mua vitamin về trộn vào thức ăn cho nó để bổ sung. Đừng đụng vào nó nhiều gây stress.

9. hAmStErvIp

hAmStErvIp Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chuyện dài lắm , có thể chat ngoài Y!M được ko bạn ?

10. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chuyện tiêu chảy là chyện nhỏ, ko nói đến ở đây. Mà mình nói chuyện hám nàh bạn bị lếch 1 chân kìa. Chuyện đ1o quan trọng hơn đó. Bệnh này dễ chết hơn hơn tiêu chảy nhiều

11. hAmStErvIp

hAmStErvIp Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng rồi bạn ạ :( , nó bị liệt cả 1 chi trước và 1 chi sau rồi , :crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying: , nó sắp chết rồi ,crying:
    giờ chỉ có nằm với ăn thôi , uống nước còn ko được , tiêu chảy thì đã khỏi rồi :crying