Hamster bố ăn thịt con...

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi kenshin14488, 14/10/07.

1. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Sáng nay hamster nhà mình mới đẻ, lúc mình dậy thì thấy có 1 cái gì đó đỏ đỏ, bị gặm còn chút xíu, coi lại thì thấy đó là bé hamster mới chào đời, huhu, con hamster đực tàn nhẫn ăn hết nưửa người con con... Đến khoảng 10h trưa, bé mẹ lại đẻ thêm 5 em nữa, lần này em nhất quyết tách riêng bé bố ra :mad:
    Sao hamster trông hiền lành mà lại ác vậy các bạn? :crying: huhu...
    Nhân tiện đây cho mình hỏi ai có kinh nghiệm nuôi hamster con thì chỉ mình với nha, hiện giờ bé mẹ cắp bầy con vào chuồng rồi, hơi chật 1 tí, chắc phải làm 1 cái khác bự hơn!
    Xin chỉ mình cho hamster con ăn ống thế nào, vệ sinh chuồng ra sao, và nên đặt hoặc không nên đặt vật gì trong chuồng? cách bồi dưỡng cho hamster mẹ đủ sức khỏe để chăm sóc cho hamster con? tách con bố ra như vậy có đúng ko?
    Xin cám ơn mọi người đã qan tâm và đọc bài của mình! Chúc mọi người một ngày vui vẻ! :x

2. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn pm cho KCD thử xem. Hamster nhà KCD đã đẻ mấy lứa rồi đó

3. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tốt là đừng động gì đến nó và con nó nữa bạn ạ, chỉ nên chú ý vào khẩu phần thức ăn và thức uống cho con mẹ sao cho đầy đủ chất dinh dưỡng cho nó nuôi con thôi. Còn về Hamster, ai bảo bọn này hiền lành là hoàn toàn sai lầm. Nó dù thế nào vẫn là 1 giống chuột xuất phát từ hoang dã, cho dù đã được lai qua nhiều đời và thuần hóa bởi bàn tay con người nhưng chuyện ăn thịt đồng loại vẫn là 1 chuyện bình thường mà thôi.

Về Hamster mẹ, có lẽ nên cho nó ăn nhiều thức ăn mềm hơn thay vì các hạt khô như mọi khi và thức uống nên dùng hoàn toàn bằng sữa. Chuồng trại chỉ đổ thêm nhiều đồ lót mềm như cỏ mềm khô hoặc phoi bào nhỏ, tự con mẹ sẽ tha về lót ổ nếu nó cảm thấy cần.

4. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn có chắc là con đực ăn ko? có khi con mẹ cũng ăn con! bình thường khi con con nào quá yếu thì sẽ bị thịt thui. Điều đó là hiển nhiên , không có gì là tàn nhẫn hết.
    KHi hám đẻ , ko thay chuồng suốt 1 tháng, cho đến khi con con trưởng thành,việc chuồng hôi thì kệ nó. sớ rớ con mẹ phập vào tay mình 1 cái. Chảy máu đó.
    bồi bổ cho con mẹ bằng sữa ít béo ( chứ ko phải sữa gầy nha). tốt nhất sữa cô gái Hà Lan( sữa để tối đa chỉ 4 tiếng).
    tách con bố ra.
    mẹ tự chăm con, ko đụng vào con con.

5. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Hì, thủ phạm chính là Hamster đực đó ạ!
    À, mà mình để sữa, sau 4 tiếng mà nó hổng uống giọt nào thì sao ạ? mình đ6ẻ vào khay hay đổ vô chai nước? cái này lại tốn kém nữa rùi huhu...
    Rất cám ơn thông tin và sự giúp đỡ bổ ích từ anh David Phương và chị kimcuongdo! Chúc mọi người một ngày vui vẻ!

6. David Phuong

Thích đã nhận:
    6
    Bạn cho sữa ít một thôi không phí. Ví dụ ống nước có chia 3 phần thì chỉ để 1/3 thôi. Hamster nói chung cũng không uống nước nhiều, bình thường mình để mà đầy 1 ống có khi chúng uống cả tuần không hết (mình nuôi 2 con), nên giờ mỗi lần cho chỉ cho 1 ít thôi để nó uống nhanh hết, thay nước mới cho vệ sinh.

7. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Bạn ơi, cho mình hỏi mua cỏ khô và phoi bào nhỏ ở đâu? Chị KCD có bán không ạ? Thức ăn mềm... là thức ăn gì? Hic... anh nói cụ thể hơn giúp em, và mua ở đâu được ah. Có bạn khuyên em nên cho Ham mẹ ăn bắp sống để có sữa, có đúng không?
    Một điều nữa, là điều kiện nhiệt độ thế nào? Em có nên gắn quạt 24/24 không? Giữ cho chuồng mát, hay ấm áp?
    Cảm ơn mọi người. Lần đầu làm vú nuôi nó thế! Mong mọi người giúp em ạ!

8. David Phuong

Thích đã nhận:
    6
    Bạn ở Sài Gòn thì đồ cho Hamster quá sẵn rồi còn gì, mình ở Hà Nội nuôi mới gọi là chết, nhiều khi chờ hàng đến cả tháng trời. Kimcuongdo chắc có bán đó. Vỏ bào thì trước đợt mình vào công tác mua ở Cityzoo thấy khá rẻ, 40.000 1 bao 2kg dùng bét nhè luôn. (www.cityzoo.vn) mà loại của hãng tên tuổi sản xuất. Cho Hamster ăn đồ ăn tươi cũng tốt thôi. Nhưng khi cho nhớ đề phòng các loại ruỗi hoặc kiến nhé. Mình thỉnh thoảng cho chúng ăn phômai dạng lát có bán ở siêu thị. 1 lát phô mai vuông dùng kéo cắt ra làm 4 dải, sau đó lại cắt đôi tiếp thành 8 miếng nhỏ hình chữ nhật. Mỗi lần cho 1 lát vào. Nên cho ăn buổi tối, sáng ra nếu còn thừa thì vứt đi luôn, đừng để lại.

Điều kiện nhiệt độ không cần lo lắng làm gì. Không nên để quạt thổi trực tiếp vào Hamster vì chúng rất sợ gió. Bạn cứ thử cầm 1 con lên thổi vào đầu nó xem nó có cuống cuồng lên không. Mùa này trong Sài Gòn chắc cũng không nóng lắm, nhiệt độ vậy là ok rồi.

9. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Mấy pé nhà mình đã mở mắt rồi. Tự đi lại được, đáng yêu lắm nhé!
    Tình hình là cái chuồng đã hôi lắm lắm rồi. Tình đến hôm nay là gần 2 tuần. Em có thể thay lót chuồng được chưa ạh? Khi nào thì mình mới tách con con ra khỏi con mẹ. hay là mình cho con bố vào ở chung với mí mẹ con luôn ạh?
    Cảm ơn các anh chị nhiều lắm!

Last edited: 26/10/07
  10. David Phuong

Thích đã nhận:
    6
    Đợi bọn con lớn hẳn - khoảng 1 tuần nữa đã rồi hẵng cho con bố trở lại, tuy nhiên thật ra không nên vì Hamster lớn hay đánh con khác trong chuồng, cứ theo dõi xem sao. Tốt nhất là nếu bạn muốn ép tiếp thì đợi vài tuần nữa sau đó lại nhốt chung 2 con bố mẹ với nhau, bọn con nuôi riêng. Chuồng nên đợi lúc bọn con con ăn uống đi lại bình thường, ko bú mẹ nhiều nữa thì tách chúng ra rồi dọn dẹp.