Hamster đồng huyết,có ai thử chưa

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi phamvuthien, 12/2/08.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình định cho nó lai cận huyết,tức bố xx với con con,có ai thử kỉu này chưa,chỉ đời F1 thôi,mình nghĩ nó ko sao,kỉu như giữ giống trong chăn nuôi đó.Các bác thử bàn luận xem

2. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có nghĩa là <P male> lai với <F1 Female> ? Vậy sau này lấy <F1 Male> lai với <Female của cặp vừa rồi> đuợc ko ? Xin các bác cho í kiến ?

3. livetolove

livetolove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác mua sách Công Nghệ lớp 7 về xem sẽ biết , em có học qua nhưng không nhớ rõ lắm

4. hailong

hailong Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy bác nói vòng vo,rốt cuộc ko hỉu chi cả,học sinh 12 người ta có nói lai cận huyết sử dụng trong nông nghiệp để giữ giống,làm thường xuyên và chẳng có con nào thái hoá(tối đa 3 đời thôi)

5. fraya

fraya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mẹ nhà mình đem đi lấy giống, về đẻ chó con, cho chó con với chó mẹ xxx, con con vẫn bình thường, hiện nay đã có cháu, chắt, chút chix

6. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ấy ấy kô nên anh ơi nếu là cá thì ko sao (thu tinh ngoài) còn với động vật có vú nhu hamster thì nguy ah`(thụ tinh trong) sẽ dẫn đến : thoái hóa,di tật... kô nên đâu anh

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    khà khà,có bác này thử rồi nè.Mình có ý thế này,hiện theo SGK,họ nói loạn luân thì bị thoái hoá giống,điều này đúng nhưng chỉ khi nào loạn quá đáng(đến đời cháu chắt vẫn XX với ông bà của nó).Nếu đọc trong sách nuôi dạy,ép đẻ chim yến phụng thì tác giả có nói rằng,do ko phải giữ giống,nên người nui kinh tế lai tạp nham,miễn có con là được,loạn luân hay ko ,ko quan trọng.
    Hamster hện tuổi thọ chỉ 4 năm,do đó việc thoái hoá giống âu cũng ko sao.Nếu sau khi lai cận huyết dòng F1,con con của nó lai với 1 con khác huyết,ắt con dòng F2 sẽ mạnh hơn cả bố mẹ nó(lấy hết gen trội của bố và mẹ)

Last edited by a moderator: 23/2/08
  8. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bác hơi lo xa rùi, nếu người ta không dùng phương pháp lai cận huyết để tạo ra giống thuần thì làm gì các bác nông dân có thể tự tạo ra ưu thế lai với trình độ trường làng nhỉ.

9. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ok với bác này,chó mà còn cho lai với nhau để giữ giống nữa là chuột.Mấy bác thấy mấy em chuôt chù không,nó vẫn lai tạp dòng họ mà:laughing: