Hamter nhà mình ăn con của nó.

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi hutaph, 3/9/08.

1. hutaph

hutaph Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con bear nhà mình mới sinh baby được 3 ngày nay. Lúc đầu là 6 con. Rất dễ thương. Nhưng qua ngày thứ hai thì chỉ còn 5 con. Đến hôm nay thì còn lại 4 con... Làm sao bây giờ các bạn? Liệu nó có ăn con nó nữa không? Có khi nào tại mình nhìn nó mà nó ăn con không? Bây giờ, mình sợ quá, lấy vải che kín cái chuồng luôn. Nhưng lại lo, không nhìn thấy nó, lỡ có gì thì sao? Các bạn giúp ý kiến cho mình với. Vì đây là lần đầu tiên con hamster nhà này sinh em bé. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn đã tự trả lời nguyên nhân nó ăn con nó đấy thôi. Bạn phải lấy giấy bao, che lại, không dòm ngó, đụng vào con con, cũng không vệ sinh chuồng. Chỉ tiếp thêm đồ ăn. Sau 2-3 tuần mới có thể dỡ báo che. Các chủ đề cũ có nói rất rõ về việc hamster sinh con. Bạn xem lại nhé.

3. hutaph

hutaph Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn rất nhiều. Đây cũng là một kinh ngiệm xưong máu. Mình sẽ ko nhìn nó nữa. (Mặc dù rất muốn nhìn vì sốt ruột.Mà này, các bạn ơi! Bao giờ thì mấy baby hamster sẽ mọc lông vậy?

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hamster là loài tự nuôi con tốt nên bạn đừng lo. Hamster con sẽ mọc lông sau khoảng 2-3 tuần.

5. ku Gin

ku Gin Member

Thích đã nhận:
    0
    chưa chắc! Hams nhà mình, mình hok có che đậy gì mà các bé vẫn nuôi con tốt, hok có gì xảy ra cả. Hams chỉ ăn con khi con non chết. Có thể những con non đó quá yếu và chết và con mẹ ăn. Chứ hams mẹ ít khi nào ăn con non, trừ phi những trường hợp thật sự nguy hiểm. Việc bạn cho đồ ăn thêm hay lâu lâu nhìn 1 cái thì hams mẹ hok cho đó là thật sự nguy hiểm đâu.

6. hutaph

hutaph Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn nhiều. Như vậy mình đỡ lo lắng. Việc ham mẹ ăn con vì con nó chết nghe ra dễ chịu hơn là nó thịt con của nó để ăn. Mình đã chứng kiến cảnh con ham mẹ đang xơi con nó nên khá bị sốc. Còn đang tính nuôi chỉ toàn ham cái hoặc ham đực không thôi. Vì ham sinh baby là lo muốn chết rồi. Cũng khá vất vả. Vậy mà nó cứ ăn con nó dần dần thì tội quá. Hôm nay là chỉ còn lại 3 con thôi. Cứ cái đà này, không biết đến khi được 2, 3 tuần tách bầy ra thì có còn được bé nào không?

7. ku Gin

ku Gin Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn không phải lo, bình sinh thì Bear và Robo là loài nuôi con rất dở, cho nên chuyện hams baby chết thì không có gì lạ. Panda thì chăm con cực ổn, cho nên 2 con panda cái nhà mình sinh bao nhiêu bảo tồn hết bấy nhiêu. Trường hợp như bạn còn đỡ, con Bear nhà bạn mình sinh được 9 bé, mà lúc tách bầy thì chỉ còn có 2 bé thôi.

8. hutaph

hutaph Active Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌNH BUỒN QUÁ

Hôm nay, con ham mẹ lại xơi thêm một con nữa. Bây giờ, mình không biết là có còn baby nào trong ổ không. Hay các bé đã bị "thịt" hết rồi. Giận ham mẹ quá. Không biết thương con gì cả.

9. ruaruaxinh

ruaruaxinh Super Moderators

Thích đã nhận:
    311
    Chia buồn cùng bạn nha!!
    Con bear nhà mình cũng vừa bắt cặp mấy bữa nay mà mình chưa có kinh nghiệm, nghe nói sợ quá ..... Nếu vậy chắc thanh lý con đực đi cho nó khỏi đẻ lun ....:(:(:(

10. NKH0111

NKH0111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Chị Nhung thanh lý ham àh? :D gửi ra ngoài này em nhốt chung với trăn cho nó đỡ buồn :D

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn không được lại gần, đụng đến hams con. Vì khi đó hams mẹ nghĩ rằng không phải là con của nó nữa & sẽ ăn. Đây là tập tính tự nhiên, bạn nên rút kinh nghiệm & tôn trọng nó. Phải lấy giấy che hồ lại, ít ánh sáng vào thôi. Không tò mò dòm ngó gì cả. Cứ kệ nó.

12. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ko sao đâu bạn à , là do bản năng thui.

khi hams mẹ thấy con của nó quá yêu, gần die và nhắm ko nuôi nổi thì sẽ ăn con của nó để k o ảnh hưởng đến những con nhỏ khác. vì vậy hams mẹ ăn con là do b ản năng thui .

và cũng có thể là do thức ăn bạn cho lúc hams mẹ nuôi con ko phù hợp, nhưng con con yếu ko sống nổi thì con mẹ sẽ ăn để có sữa cho baby khác bú .

lúc hams đang có bầu thì mình cho ăn tí xíu phô mai. lúc đang nuôi con thì hams mẹ thix ăn phô mai lắm đó !

13. leminhtu

leminhtu Member

Thích đã nhận:
    0
    minh thấy không phải đâu mình nuôi hams nó đẻ hoài mak minh nhin hoai` dau thay no' an con dau