Hành trình người nuôi cá

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi hlgvn, 21/7/04.

1. hlgvn

hlgvn Member

Thích đã nhận:
    1
    Hic bây giờ trước khi nhờ xin kể về câu chuyện nuôi cá của tôi:
    Năm tui học lớp 6, tui tới nhà bạn chơi thấy bạn tui nuôi cá vui quá nên tui về xin ba mẹ mua cho một cái hồ chừng 40x20x30 cm à bé lắm (chỉ có cái hồ thui nghe) tui mua bốn con cá vàng rồi nuôi bằng nước máy ngày hôm sau 2 con lăn ra ngủm củ tỏi, chú tui nói nó thiếu O2 nên nó ngỏm tui liền đòi ba mẹ đi mua cái máy sủi khí về gắn vô bơm lên thì mới thấy thức anh thừa bị sốc lên lộn tùng phèo nhìn cái hồ dơ ùm, chú tui lại nói phải đi mua máy lọc (ừ thì mua) ây da tui mua cái mấy lọc về gắn dzô thì thấy quá kinh (vì cái hồ quá bé mà) . Chú tui lại lí luận (lại chú tui) phải mua cái hồ khác vậy là tui lại đòi ba mẹ mua cho cái hồ 70x30x40 cm, lần này thì ổn rồi nhưng 2 ngày nữa thì 2 con cá còn lại lăn ra chết luôn tui la ó um sùm đòi ba mẹ đi mua cá mới nhưng mẹ tui ko cho nữa vì mua tùm lum thứ trồi mà cá vẫn chết, thế là tui khóc um lên chú tui thấy dậy tội nghiệp dắt tui đi vớt cá về nuôi (à hà lân này mới thấy chú có ích). Nguyên cả một buổi chiều bì bỏm tui với chú tui bắt được một mớ cá đuôi kiếm (cá hồng kim ấy mà) rồi 2 con cá rô phi (chà to cở 3 ngón tay nhưng tui thấy vậy là to lắm rồi) về tới nơi thì thấy ba mẹ tui đã mua cho tui 4 chú cá chép rồi một con cá lau kính nữa (mẹ tui nói dzậy chứ cũng thương con lắm) thế là một mớ cá phải sống chung trong một cái hồ Oh ko đúng một tuần sau thì cá chép lăn ra chết hết 3 con còn cá đuôi kiếm thì nhảy ra ngoài hết trơn. Tui kết luận: cá rô phi cắn chết cá chép, thế là 2 chú cá rô phi phải ra nằm ngoài sọt rác tưởng đã yên thân thì vài hôm sau chú cá chép còn lại và con cá lau kính chết luôn (hu hu) thế là tui còn mỗi cái hồ trống ko... thế là từ đó tui ko nuôi cá nữa cho đến cách đây chừng 2 năm, tui tìm được một quyển sách nuôi cá của Việt Chương, tui đọc ngấu nghiến và quyết định nuôi cá lại (vì đọc sách biết phương pháp nuôi rồi mà)... câu chuyện còn dài để bữa sau tui kể tiếp ...
    Xin nhương lời cho các bác khác ...

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Híc! quá hay mong được sớm đọc hồi sau, nếu tôi kể chuyện mình vào đây thì loãng mất vì vậy khi có điều kiện cũng sẽ tự thuật.

3. hlgvn

hlgvn Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn tienbm, tui xin kể tiếp câu chuyện của mình: tui quyết định làm theo những lời mà Việt Chương viết cái hồ được tui lôi ra trông rất thê thảm, bụi đóng kín mít, cái máy lọc trông còn thê thảm hơn (bụi đóng trông phát khiếp), mà tui thì khái niệm về máy móc thì ko hề biết chi cả nên ko giám mở ra chùi . May mà ba tui là dân sửa máy nên tui lên nhờ, mà ba tui cũng hơi nghi ngờ chắc thằng này lại bày trò ra cho mệt chứ nó nuôi cá toàn chết ngắt nhưng chìu con nên ba tui cũng giúp tui, hai cha con mở cái máy lọc ra lau chùi sạch sẽ, vô mở chà cái máy lọc chạy ngon lành, cái máy sủi khí thì vẫn chạy tốt. Tui phóng ra chợ mua mấy chú cá vàng (tui vẫn nhớ như in là 4 chú mỗi chú 1500 đ), tui làm theo y như trong sách nói cho ăn đầy đủ đúng giờ còn cho ăn thêm trùn chỉ, lăn quăn, đúng là mấy ngày đầu cá khoẻ thật nhưng chỉ chừng 4 ngày là cá lại chết dần. Tui thấy tức lắm , mình bỏ công ra chăm sóc kĩ càng vậy mà cá chết vẫn cứ chết, lại lật sách ra đọc kĩ tui mới để ý thấy một điều mà trước đó tui chưa bao giờ nghĩ đến đó chính là nhiệt độ của nước tui ko biết mấy bác ở dưới đồng bằng hay vùng khác thì thế nào chứ tui ở Đà Lạt mùa lạnh nhiệt độ xuống khoảng 15 độ là cá lăn đùng ra chết tuốt vậy là tui để dành tiền mua một cái ống sưởi. Sắm xong ống sưởi, tui hết sạch tiền, hổng còn xu nào để mua cá cả nên phải xin ba mẹ, lần này tui chắc chắn với bố mẹ là cá ko chết nữa nên bố tui cho tui tiền, tui vẫn mua cá vàng, loại cá mà tui nuôi chết nhiều nhất lần này quyết chí nuôi, và tui đã thành công, tất cả các vàng đều khoẻ mạnh hơn một tháng mà ko chết chú nào cả, tui thích lắm mà cũng cảm thấy mình nuôi cá vậy là có nghề rồi phải nuôi thêm mới được tui mua liền 4 chú cá chép và thành công ngoài sức mong đợi thế là tui bắt đầu nuôi đủ thứ cá tui nhớ hình như là cá vây buồm rồi cá bảy màu ... khá là nhiều loại cá được tui nhét vô cái hồ ko lấy gì là to của mình ko hiểu sao cá vẫn sống tốt. Nhưng rồi ngày định mệnh đã đến, hôm đó tui ra chợ thấy cặp cá là lạ, tui hỏi thì ông bán cá nói là cá tai tượng phi châu, tui cũng nhớ là Việt Chương khen cá này nhiều lắm nhưng tui đọc thấy là cá ăn thịt nên ko dám tìm về nuôi, khổ nỗi cái miệng của ông bán cá khéo quá hứa chắc là tai tượng nhỏ ko ăn mấy con cá kia đâu mà nó lâu lớn lắm nuôi thoải mái ko sợ nó ăn cá khác thế là tui mua một cặp (tui nhớ lúc đó rẽ lắm chừng 15.000 đ một cặp) thế là ... kết quả ra sao thì chắc các bạn cũng rõ. Tui tức quá tính quăng cặp cá tai tượng , may mà cô tôi nuôi cá chết nhiều quá nên cho tui cái hồ khác để tui bỏ vô (ôi cái hồ 1.2x0.5x0.6, hai cha con tui chở cái hồ đó 5 km bằng chiếc Dream 2 đúng là ná thở, vậy mà về còn bị mẹ tui mắng là chật chỗ đòi đem chả tui năn nỉ dữ lắm mới cho để lại, cô tui thiệt là tốt bụng còn cho tui thêm hai cái máy lọc, một cái lò sưởi) tui cho 2 chú cá tai tượng vô và cá vàng cá chép còn lại giữ lại hồ nhỏ (cá vàng với cá chép to quá tai tượng đâu ăn được). Rồi đàn cá của tui bắt đầu bành trướng và tui đã mua trúng một loại cá mà tui khuyên các bạn thấy đẹp cũng ko nên mua là cá Piranha, tui cho nó vào hồ cá ăn thịt của tui lúc nó nhỏ thì ko có gì lúc lớn lên nó cắn cá khác rất dữ, cá của tui lần lượt chết (tui tiết nhất là cặp cá kim cương mà bây giờ tui tìm mua lại cũng ko có, loại cá thân lớn chừng 3 ngón tay mầy hồng có nhiều đốm xanh rất đẹp vậy mà nó chết rất thảm thân bị cắt làm đôi rất là tội nghiệp), lúc này tui nghi cá tai tượng (Oan quá! mà cũng tại hồi trước nó ăn mất mấy con cá nhỏ của tui), tui quyết định bỏ một đêm ra rình và kẻ thủ ác đã phải lộ mặt nhưng tui tiếc cặp cá này quá tuy nó đã giết chết 2 con cá kim cương, 1 con cá tai tượng lửa, 2 con cá tai tượng hổ đỏ của tui nhưng nó rất mau lớn lại dễ nuôi nên tui ko giết nó mà cho 2 tên bạn. Vậy là từ đó tui nuôi cá lên tay thấy rõ và kinh nghiệm nữa, bây giờ cá của tui ít lại rồi mà chú cá tui thích nhất là chú tai tượng, nó rất thông minh lại dễ thương (vậy mà hồi đó tui định vất nó nghĩ lại cũng hơi hối hận), rồi mấy chú cá đầu lân, hạc đỉnh hồng và 2 chú cá chép già nhất hồ. Tui xin truyền đạt lại một số kinh nghiệm với các bạn mới nuôi cá:
    1. Chú ý đến chất lượng nưóc và nhiệt độ của hồ, tập cho cá quen với nước máy để có thay nước cũng dễ dàng (tui nhớ cái lúc tui xách can đi xin nước giếng khổ lắm).
    2. Ko nên nuôi quá nhiều cá trong một hồ cá có thể sống khoẻ nếu đủ nhiệt độ, thức ăn, nước sạch nhưng cá rất chậm lớn
    3. Cá mới đem về nên nuôi riêng ko nên bỏ vào hồ ngay mà phải cách li mấy ngày.
    4. Cho cá ăn đầy đủ và đủ chất.
    Câu chuyện của tui còn rất dài và nhiều điều thú vị như trị nấm cho cá, tìm nguồn thức ăn nhưng xin nhường lại cho mấy bác vì dài lắm lắm lận.
    Chúc các bác mới nuôi cá nuôi cá sống khoẻ, đông đúc nhé !

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Bài này sẽ là của riêng bạn và tôi tin là mỗi khi có bài mới mọi người sẽ rất chăm chú đọc, mới là Chương I mà bạn định dừng lại sao được.

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    hlgvn viết hay quá. Kể ra bác cũng có nhiều kỷ niệm hay về cá mú nhỉ. Hồi xưa tôi cũng từng nuôi piranha rồi, mà hàng cá gọi là Diệp Quần Hoa. Loại này cực dễ nuôi vì cho gì ăn nấy miễn là nước đừng bẩn quá. Còn về kinh nghiệm nấm, đồ ăn, thuốc chữa thì bác vào chuyên mục cá nước ngọt rồi bàn luận nhé :D

6. hlgvn

hlgvn Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bác rất nhiều, tui sẽ chuẩn bị một bài viết về trị bệnh cho cá, các bác chờ ít bữa nhé.

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Thời tiết ở Đà Lạt khá là dẽ chịu, bác nuôi cá như thế quá thuận lợi. Ở ngoài Bắc này thời tiết thất thường như tính khí chị em, nay nóng 38-39 độ mai lạnh 12-13 độ là chuyện thường tình. Cá mà bác nuôi lại là loại cá khoẻ, em thấy bác có đọc sách của Việt Chương mà sao nhiều lúc lại đem cá ra làm vật thí nghiệm như thế uổng quá, hoá ra là ổng nói láo chăng??? :p Em nuôi nhiều loại cá và nhiều lần bỏ tiền ngu ra nhưng em cũng chưa dám liều như bác. Trước khi em chơi cá cỏ này em cũng từng nuôi 1 đôi Tai Tượng, 2 đôi Tài Phát, 1 con Sấu mỏ vịt. Lúc đầu chưa biết nuôi nên chết mất đôi Tài phát vì không cho muối vào Hồ, đấy là cái tội ngu thì chết chứ có bệnh tật gì. Từ lần đấy nuôi chúng nó lớn nhanh như thổi.
    Bác thử chơi cá cỏ như bọn em đi, thấy cái nào vất vả hơn :D

8. hlgvn

hlgvn Member

Thích đã nhận:
    1
    Uh, tại hồi đó tui còn non kém, nhưng có lẽ đó là những kỉ niệm đẹp mà tui ko bao giờ quên được. Có lẽ tuần sau tui sẽ vào rừng chừng vài ngay tìm đá, gỗ, cây cối chi đó mấy bác nào từng vô rừng tìm thì hướng dẫn tui với để tui làm 1 bể cá 100 % thiên nhiên nhé.

9. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Em thì nuôi cá củng lâu rồi, từ thời còn bé tí tì ti... nhưng chỉ nghiên cứu và tham gia các diễn đàn trong 2 năm nay. www.fishforums.com là nơi em học hỏi rất nhiều. Ngoài ra em củng tham khảo những quyển sách của DK và các bài articles trên mạng. Em vẫn còn học hỏi thêm...

10. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xin chao cac co chu, anh chi,
    Em la thanh vien moi cua forum rat mong nhan duoc nhung su giup do cua tat ca co chu, anh chi. em cung rat muon duoc trao doi voi tat ca moi nguoi nhung em khong biet lam sao de danh cau chu co dau day du ca? xin giup dum em de em co dip hoc hoi them. Xin cam on rat nhieu!

11. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Về cách đánh tiếng việt có dấu xin bạn tham khảo tại đây

12. cachep

cachep Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hlgvn viết bài hấp dẫn lắm, đọc rất thú vị

13. ilikefish

ilikefish Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi bác hlgvn một chút . (không biết xưng em hay xưng cháu)mong pác thông cảm
    em năm nay 16 ít có king nghiệm nuôi cá vì vậy xin pác chỉ giáo thêm .Chả là nhà em nuôi cá vàng và hạc đỉnh hồng nhưng em không biết nhiệt độ thích hợp,pH cho cá là bao nhiu.
    và nếu muốn tăng,hay giảm ph thì làm thế nào?nước trong hồ cá nhà em có màu vàng nhưng trong vậy là nươc dơ hay sạch , mong các pác chỉ giáo ?thành thật cảm ơn

14. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bai` nay` hay qua' da lam` cho em nho ve ngay` dau tien nuoi ca' cach' day 5nam moi nuoi em chi nuoi dc
    1 cai ho` nho mua 25k hix...hix qua be' ma` em nuoi qua truoi` luon nao` la hô`ngkim va bac. kim,hac kim,bay mau` va du the het moi~ con co' moi~ cap ^^ va xin me. mua cai'thoi õi mo` bi. ong thya nuoi ma lai xai` dien nen vut bo em khoc' qua troi` luon xong rui` co de giang tien` may' thang moi~ thazng dc 30k ma em ko giam mua va de dc 5 thang va cho me. muon tien` the la xin me. mua cai õi moi' me. lai. ko mua nen noi voi me. la` tientra no. cua emcon kodoi` nen me. mua cho cai' oxi ay' em congiu toi nam hoclop 7 tu` do' em lai nuoi tiep 'condau tien do' la conlahan' gi` ko bit nua 5k 1 con va den mai ngay hom nay em moi co' dc 2 emdo' la resyno va khido het'

15. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    @ thapbat: lần đầu tiên viết như vậy, lần thứ hai trởe đi mà viết tiếng Việt không dấu là xin phép bạn cho tớ xóa bài đấy nhé (diễn đàn đã tích hợp bộ gõ tiếng Việt)

16. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Còn đây là câu chuyện của tui:tui nuôi cá vì 1 lí do tui mê cá .hết:D :D :D :D :D :D

17. tienhungu45

tienhungu45 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn bây giờ chơi cá sướng thật đấy , chẳng bù cho tôi mê chơi cá từ hồi chưa đi học , hồi đó chỉ chơi cá xiêm , cá bảy màu , cá kiếm thôi , làm gì có nhiều thứ cá như bây giờ . Tất cả những gì có thể nuôi được là tận dụng hết , từ cái thau mẻ , cái lọ , cái lon ..., sướng nhất là kiếm được mấy cái bình ắc quy bỏ nó có nhiều ngăn , mỗi ngăn nuôi 1 con cá xiêm là ngon lành .....
    Bây giờ nhớ lại thấy thương cho mình mà...............................muốn khóc !

18. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hic...Bạn tienhung45 đa cảm quá làm mình cũng muốn........ặc..ặc. Bạn ơi mổi thời một khác cho dù thời nào đi nữa khi mới bước vào nghề chơi đều gặp không ít khó khăn....Nhưng mình công nhận bạn hlgvn viết hay thật hay, mình cũng có hành trình gần giống bạn nhưng không có ý tưỡng viết như bạn. Ráng viết nhiều nhiều bạn nhé.

19. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bài viết bác hay thật. Làm em nhớ lại hồi nhỏ tí, cứ đi ngang qua hàng cá là lại vòi bố mua cá mắt lồi (quê em gọi cá vàng 3 đuôi là cá mắt lồi). Ở nhà có cái chậu thủy tinh tròn bé tẹo, mua con nào về nuôi, được hơn dăm ngày là nó đi tong, hizzzz. Kỳ ấy e làm gì biết sủi khí, lọc nước (ba bảo cứ 2 ngày là đổ thêm vào 1 ca nước, tháo ra 1 ca nước, là ok)... nhưng cá vẫn chết, k0 hiểu sao?

Bây giờ em quyết chí nuôi lại sở thích lúc bé. Nhưng còn thắc mắc về kỹ thuật (bây giờ thì biết chút đỉnh, đã mua máy lọc chìm, có cả sủi bọt khí). Thắc mắc à đo pH ta dùng máy đo hay thuốc thử, giá của từng cái thế nào? (hình như máy đo đắt hơn nhiều), và cá vàng sốgn trong pH bao nhiêu? nhiệt độ thích hợp? Vị trí đặt bể (trong nhà, gần cửa sổ?) có cho thêm rong đuôi chồn, thủy tiên gì đấy k0? và có chiếu nắng vào k0?
    Mong được bác chỉ dạy thêm kinh nghiệm,

20. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    nếu bạn ở miền nam,việc nuôi cá vàng củng đơn giản thôi ,không đến nổi quá phức tạp như thế