Hành trình tập một con mồi cây

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi loc ct, 21/3/13.

1. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Hành trình tập một con mồi cây :
    Kính thưa các cụ trên diễn đàn, đã lâu rồi Loc ct tôi không có điều kiện tham gia viết bài cùng với anh em cho vui, chung quy cũng chỉ vì công việc quá nhiều cho nên tôi không có thời gian viết. Hôm nay có chút thời gian, tôi viết vài dòng kể về hành trình bắt bổi, nuôi bổi và tập con bổi đó thành một con mồi cây của chính bản thân tôi để chúng ta thấy cái sự đời chơi cu nó như thế nào :
    1/ Hành trình bắt bổi :
    Trong cuộc đời chơi cu, tất cả chúng ta đều muốn sở hữu một con mồi cây hay, và nó càng thú vị và có ý nghĩa hơn khi chính con mồi đó là con bổi do chính tay ta bắt được, nuôi nổi và tập thành con mồi .
    Nó là một con bổi giọng thổ pha hơi rền, gáy gọi ( chiêu ) hậu đôi, bài bản đủ cả, gù cứng. Đây là một trong hai con bổi tôi tôi thấy ưng ý nhất giữ lại nuôi trong rất nhiều con bổi mà trong cuộc đời chơi chim của tôi bắt được. Một con tôi bắt ở thác Dambri ( Gần thủy điện đồng nai 4 ) do Thiện Bảo Lộc dẫn tôi và chú Út thanh tra đi bẫy chim, rất tiếc con chim này khi nổi thì kẻ trộm nó rinh mất, con thứ hai là nó.
    Nó sinh sống ở ven sông Đồng nai, khúc thượng nguồn giáp vườn quốc gia Nam Cát Tiên, thuộc địa phận xã Đồng Nai, huyện Tân Phú, tỉnh Đồng Nai. Một mình hắn cai quản một khu vực rộng lớn mấy chục mẫu bao gồm hai trang trại trồng cây gió bầu ( làm trầm ) và trang trại trồng cây ăn quả.
    Để bắt được nó tôi và Bảo ( Họctromechim ) mất gần ba tiếng đồng hồ, nó làm cho ba con mồi cây ( Hai con của tôi và một con của bảo ) lên bờ xuống ruộng, tôi phải đuổi nó đi tới hai lần, áp dụng những thế đánh nghiệt nhất mới bắt được . Khi cầm nó tay tôi run run vì chỉ sợ nó bay mất.
    Hình ảnh khi bắt con chim này Bảo chụp, tôi không lưu lại, đây là hình ảnh minh họa :
    Còn nữa. Thân

louvy, cucru, cugaybaiban and 82 others like this.
  2. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Ráng lên nhé Bác.... Con thổ của em nổi căng rồi đấy, chuẩn bị đi tập...heeeeeeeeeeeeeee

3. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    úi con đó bác bị mất trộm rồi hả? tiếc quá, hôm đó dẫn bác lộc và chú út đi mà em cứ ngủ gà ngủ gật vì vợ mới sinh. đứng tr6en đồi cao xách cái lụp mà ko có cây treo thấy chú út đi xuống thì em kiếm cái bụi chui vô ngủ, đang ngủ mơ mơ màng màng thì thấy quái con mồi chú út nó chơi ác liệt. thổ pha rền tiếng bài bản cứ như con tain có khi còn ghê hơn. tự nhiên hết buồn ngủ trèo lên cái gốc cây nghe nó chơi mà cứ ngỡ mồi của chú Út , gần trưa anh lộc đi xuống em bảo con thổ pha rền của chú út chơi nghe tê tái, anh lộc bảo chú út làm gì có con thổ pha rền hờ hờ té ngửa ra chú út ko gác và qua bên kia rừng kiếm kèo. thế là 3 chú cháu qua thì mồi anh lộc bắt tốc hành, bắt xuống anh lộc cứ sợ mái vì nó đá quá nhanh, vật em nó ra coi nhìn cặp cán tím ngắt, bộ lông quy vân xanh, cườm đỏ và cặp mắt tốt, cấp mình to và dài. em và chú út chỉ dặn nuôi con này chính xác là nó., thế mà nó bị mất tiếc cho bác quá. vùng đó hồi xưa kiểm lâm bắt dữ, chim hay rất nhiều toàn những con bổi gù lê lết mồi nhưng giờ hầu như đã hết.

4. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Anh Lộc gắng viết lại hành trình tập em mồi cây nhé, em đang tập vụ mồ cây, đang chờ chút ít kinh nghiệm từ anh đây.
    -Có đi miền Tây câu cá thì hú em! Thân.

5. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Chủ đề hay quá bác Lộc ui... Mới có tiêu đề hay mà lượng người bấm nút Cảm ơn đã dài dài...
    Em sẽ theo dõi hết bài viết này của bác và cố nhập tâm để học hỏi lại từ đầu (nhất là dụ tập Gà rừng... ka ka).
    Kính chúc bác ngày càng có sức khỏe, chân cứng đá mềm.

Last edited: 21/3/13
  6. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Sao mà lại viết lơ lửng vậy Cụ Lộc ơi, tranh thủ viết hết luôn đi chứ, em cứ nghĩ quen với giỏ, dò mà quên sào, lụp rồi chứ.

7. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Đoạn tiếp theo chưa diễn ra, sao viết được!!! keke...:laughing:

8. Đức Thịnh

Đức Thịnh Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    956
    Em tập hai con, đi Nông trường Phạm Văn Hai cách nhà khoảng 15-20 km chơi phà phà suốt ngày, lên rừng tịt từ sáng đến chiều. Kiên trì ròng rã đi rừng liên tục 3 tháng (150 km) giờ đã chơi khá lắm nhưng chưa đều kèo, vớ được bài viết của bác mong học được chút kinh nghiệm cho đỡ cực. Đề nghị bác Lộc xin nghỉ không ăn lương khoảng 1 tuần để hoàn thiện nốt bài viết.

9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    em mới tuyển con mồi lỡ, con đầu làm rầm rầm, tém gọn bổi, trận 2 làm rầm rầm xãy và tém lại bổi, trận 3 làm rầm rầm xảy bổi.. trận thứ 4 làm rầm rầm nhưng mà bổi ngoài, còn em nó vẫn yên vị rỉa lông mặc kệ bổi ngoài thích làm giề thì làm. macng về hôm sau đi cũng vậy móa máu mặt lên cao về ..về không gác nữa.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:05 PM ----------

tiếp thêm con thổ đồng của cụ sói, cụ sói đi kèo nào cũng kêu làm tê tái, bổi nhập tàn màn biểu diễn xiếc leo lụp và nhảy xuống làm anh Hùng núp. vài tháng sau mang về bảo lộc kèo đầu đụng bổi nhập tàn em nó tập làm người im lặng.
    - đợt sau đi kèo 2 , lần này em nó biểu diễn độc táu chiêu từ sáng tới chiều, nản về và ...về moá, đợt 3 đợt này em nó wen chơi ác liệt tém ngay thằng bởi cực trận mà năm trước ko tém được trước sự ngạc nhiên ..tới ngạc nhiên.

10. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881

bác LỘC muốn nghỉ xã hơi lắm chứ nhưng nhà nước không cho nghỉ biết làm sao.thân

11. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    bác viết một nửa thế này e đọc không chịu đc mất muốn biết tiếp theo ntn mong bác viế tiếp sớm sớm cho

12. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào cụ Loc ct , chào toàn thễ anh em ,
    Chũ đề nầy hay a nha , bỡi ai ai cũng muốn có con mồi lục hay đễ rong chơi cho hết tháng ngày , nhứt là những ngày qua , nhiều đề tài nào giực lưới , nào chơi mũ keo , anh em phãn đối quá chừng . Riêng từ lâu quê Hai Việt chuyên chơi mồi đất , còn mồi cây chĩ húp cháo rùa , năm rồi tập chơi mồi cây , đễ có bạn cu chơi với nhau cho vui , nhưng không có kinh nghiệm tâp mồi cây , đên giờ vẫn là con số không , có hôm 2 giờ sáng thức sớm đễ hành trình đi Mã Đà , có hôm thì Dầu Tiếng , có hôm đi Trường Xuân , tôi nghiệp thân già mà ham cu , nhưng mồi lại chơi quá thất vọng , móc kèo nào cũng kêu , kêu hăng say , buôn sào chạy hụt hơi luôn , kèm rướt như mồi lào , chĩ có đều rừng về nhin nhau như bạn lâu ngày gặp lại , không gù một tiếng , gặp con chim sẽ thì gù miệt mài , gặp cu mái thì gù miệt mài , thế mới chết , thất vọng quá định trã về rừng Bão Lộc , hôm nay thấy cụ Lộc mỡ chũ đề này , hy vọng cụ gãy ngứa trúng cho Hai Viêt .
    Cám ơn cụ trước nhá , hôm nào mình caffe nha cụ .
    Thân Việt

13. Ech

Ech Guest

Bác ơi viết tiếp đi đọc thôi mà cứ tưởg đi thực tế vây

14. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    em xin chém vài đao trong khi chờ đợi chủ soái phất cờ...con cu bổi khi vừa bắt về rất quang trọng cho việc nuôi dạy sau này...em dc nghe nữa tin nữa ngờ nhưng tính em ai nói cũng nghe hết hihi...khi bẩy dc con bổi ta khoan hả bắt vội chờ tý chút ngược đầu nó xg cho nó ói đàm ra hết...bỏ vào túi rút thì rửa ngay chân cho nó, phun nước vào mặt cho tỉnh hồn cho uống nước nhấp nhấp mỏ chứ đừng banh hay dúi mỏ vào vũng nước sặc thấy mịa thằng nhỏ,,,đợi năm mươi dăm phút ta nhét nó vài hạt đậu phọng hay bắp nhớ là cắt nhỏ ra...khi treo bổi ta lựa chổ mát k thì nó hốc xg sức có khi chầu trời luôn... nhiều bác lúc chưa bắt dc bổi mặt cứ quýnh như gà mất tóc hờ hờ tới chừng bắt dc thì k xem con bổi ra gì mặc sức mà hành hạ..thử hỏi con bổi đó nuôi có ra hồn dc đâu nó thù ta từ ngày ấy rùi đó mấy bác..về tới nhà cũng nhét cho ăn và phun nước thả chuồng to cho tỉnh....cứ thế mà nuôi con nào k nổi cứ phạt em...thân mấy bác...

15. thinhkocom

thinhkocom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Con bổi thổ bắt hụt hai tuần trước bác nói đã bắt lại được rùi ah bác Thiện?

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:54 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:50 AM ----------

Các bác cứ từ từ bác Loc ct sẽ có phần tiếp theo mà đừng sốt ruột,từ từ con cu nó mới nhừ...các bác nhỉ!

16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    bắt lại rồi bác nhưng cặp cán xấu òm, cho thằng em họ nó nuôi kiểng.

17. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Tiếp đi bac Loc ơi, đêm nay xin phép cu mái cho nghỉ một đêm để hoàn thành nốt bài đi, anh em nôn nóng quá rồi, bản thân cũng đang muốn kinh nghiệm thực tế để dắt chú lỡ đầu tiên đây.

Thân chào cả nhà.

18. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    tất cả những lời anh chia sẻ đều rất kinh nghiệm...em thấy việc phun nước là ok ..khi con bổi bị bắt cơ thể nó rất nóng do hoảng hồn ....mình phun nước giúp nó lấy lại thăng bằng...cho ăn vài hạt bắp lấy nămg lượng vì bắp dễ cho ăn...tốt nhất nên cho vào túi giấy mua ở tiệm chim sẽ tốt hơn túi rút..vì túi rút dù sao cũng có những hạn chế nhất đinh...còn vấn đề ra mồi dễ hây khó thì còn phụ thuộc vào con bổi..có con chứng xí mẹ.....có con về chơi phà phà ..ko hẳn con chứng đã hay nhưng đa phần chim hay đều ko dễ dạy dơt...ban đầu là thế còn con chim nếu chăm sóc đều đặn đúng cách trong thời gian dài nó đều nổi...các bác nghe câu thời gian là thuốc tiên chưa...bao nhiêu kí ức đều có thể phôi pha huống gì con bổi,,,,cứ chăm sóc nó thật chu đáo...ko nên sáp gù...luyện từ từ rồi cháo nó mới nhừ....nuôi bổi thì có thể xề xòa rồi chăm kĩ lại nó vẫn là em chứ tập mồi mà tập xề xòa thì ko ổn chút nào nhé các bác.....em chưa mua 1 con mồi nào....!

19. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Hành trình tập một con mồi cây ( Tiếp theo ):
    Cầm con chim trong tay tôi biết đây là con chim quý cho nên áp dụng tất cả các bài về nghiệp vụ để làm sao cho nó sống. Đầu tiên rôi nhẹ nhàng gỡ nó ra khỏi lưới, cho vào túi rút, nhét cho nó vài hạt đậu xanh, đổ và phun cho nó một chút nước để cho nó có sức vì tôi biết đến tối tôi mới về đến nhà. Việc thứ hai là móc cái điện thọai cùi bắp gọi cho mấy ông bạn cu chơi thân để khoe, đầu tiên tôi gọi cho ông Cuviệtnam. Sau khi cao hứng thao thao bất tuyệt một hồi kể về con bổi mới bắt tôi thấy Cuviệtnam không nói gì, tôi hỏi hắn sao cậu không nói ? Hắn cười và phán một câu : Không nói nhiều, trên đường về ghé làm một chầu để ăn mừng chiến thắng.
    Lúc ghé qua Biên Hòa, tôi thấy Cuviệtnam, bác Nghĩa và bác Nhật ( lụp ) đã đợi sẵn. Vừa ghé là mấy cụ cầm ngay con bổi để xem tướng. Vì nghe tôi và Bảo tả con bổi hay cho nên mấy cụ phán nghe sướng cái lỗ tai, nào là bộ cườm, bộ quy, cặp chân, cái mỏ...cái gì cũng hay. Tôi còn nhớ cụ Nhật sau khi xem tướng thì phán một câu xanh rờn : Con này mà sau này nó nổi thì mấy con mồi của bác đang cầm không là cái đinh gì. Ối giời ơi, cuộc đời sao mà nó đã thế.....cũng bõ cho cái thân già này mất công lọ mọ dậy từ 3h sáng. Ơ, mà cũng lạ nhỉ, thấy mình nói hay là y như các cụ phán tướng nó hay. Nếu như mình nói nó dở thì có khi các cụ ấy lại chê đủ thứ....Sau khi các cụ uống hết gần hai thùng, giọng nói nhề nhệ và meo méo thì cùng nhau phán rằng : Con chim nó hay bởi vì nó hay, còn tại sao nó hay thì phải là ông cụ tổ gác cu giải thích thì mới biết được. Đúng là xem tướng cu vui thật, nó như thầy bói xem voi. Hôm đó chúng tôi chiến đấu ăn mừng chiến thắng đến 9h đêm mới tàn cuộc. Cuộc đời thật là vui.
    Hình con bổi khi mới bắt :
    Một số hình ảnh đi cùng năm tháng chơi cu :
    Phần tiếp theo : Hành trình nuôi bổi

Last edited: 25/3/13
  20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Dạo này bác Lộc có cảm giác hệt như em " hứng thú tập mồi" em cũng đang lên kế hoạch đào tạo dài hạn cái đám bổi mới nổi. em hiện có 4 con đang cần đàotạo gấp về nghiệp vụ mà phương tiên chưa có " lụp" dạo này có 1 cái lụp bẫy duy nhất thôi.