HanPham - Vòng tay bè bạn

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Des, 29/9/07.

1. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    HanPham - Vòng tay bè bạn là thông điệp mình gửi đến các bạn trên Rum. Có rất nhiều người đã tặng cây cho HanPham cũng như cũng có rất nhiều người đã được HanPham tặng cây cũng từ bể này mà ra đấy.
    Thông số:
    KT: 1.200 x 450 x 500
    Nền: Nham Thạch dưới và ADA phía trên
    Lọc: Lọc ngoài EF-4
    Co2: 04 giọt 1 giây.
    Vị trí đặt bể: Trên vách ngăn giữa phòng khách và phòng ăn (nên HỒ có 02 mặt) Chỉ có thể trồng cây trung cảnh ở giữa và tiền cảnh 02 bên.

Phía trước nhìn từ P.khách vào hồ

Góc Phải

Góc trái

Mặt sau - Nhìn từ phòng ăn vào hồ

Góc Trái

Góc Phải

Một số loại cây trong hồ - "Vòng tay bè bạn" là đây

Còn tiếp - Hanpham sẽ trở lại sau chuyến công tác

2. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    á .á á á
    cái nì là cái 1.2 mà HP hay nói đó ha? hihi. HP mạng rêu hay sao ma trồng rêu mát thế. hồ nào củng mát hén.

3. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Cây khoẻ, mướt, nước trong. Tuy nhiên, bố cục rối rắm, không rõ ý đồ của tác giả thế nào!
    Cái hồ bị xước nhiều quá!

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Bể này có thể nhìn từ 4 phía nên tác giả cũng đau lưng ra phết, khi tỉa rêu cũng rất cẩn trọng mới giữ được dáng thế này. Mấy cây dáy đang làm mất vẻ mềm mại uyển chuyển của Moss, cải thiện được điều này sẽ rất tuyệt

5. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không còn gì để bàn :applause: :applause: :applause: .
    Phục anh nhất là không nói nhiều về ADA mà dùng ADA rất thành công. :x

Last edited: 29/9/07
  6. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    :-* :applause: :x nhìn bác HP trồng rêu lên xanh mướt mà ham.Hồ của em làm nay đã gần tháng rồi mà rêu nó cứ còi cọc nhìn rầu quá:(.Bác truyền cho em vài chiêu để cải thiện rêu nhà em đi:-*

7. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    bể rêu của bác HÂIPHM đẹp quá rêu mướt quá trời cho em hỏi bể nhà bác dùng mấy đèn (kích thước nhà em cũng y hệt bể nhà bác ) bác có dùng phân nước không ạ.Cám ơn bác nhiều

8. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hix em chịu quả rêu của bác rồi :(( nhìn thèm quá cơ, chỉ muốn muốn muốn thò tay vào đem về nhà mình :((

9. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    bể mướt quá !! anh HanPham ơi cho em hỏi anh làm thảm rêu = gì vậy !! và sao anh chen đc rêu vào với cỏ đỏ ạ >"< nhìn phê mắt quá đi mất :X
    có điều em thấy cái nền hơi thẳng quá ko có uốn lượn nên nhìn nó hơi mất tự nhiên !! em nghĩ nếu có thể thì nâng cao nền ở phía các cây lũa sau đó thoải dần về phía ngoài thì chắc sẽ ngon hơn rất nhiều ạ !!

10. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bố cục dự định ban đầu là trải từ nông sang sâu. Bằng chứng là đặt đá ở góc và trồng toàn cây thấp (diễn tả độ sâu) phần góc bên kia và 2/3 chính giữ là các cây trung cảnh (diễn tả độ lài từ nông xuống sâu) có điều cây lên dữ quá nên hơi lạc bố cục chút xíu. Em đã cố ko trồng các loại cắt cắm để giữ lâu bố cục ổn 1 chút.
    HP đang quy hoạch bớt 1 số Battery để thay Nana nhưng tìm hàng chưa có anh ạh. (đó chĩ là đểm xuyết nhằm kết hợp dương xỉ tạo độ đốc cho bố cục.
    Dùng ADA mọi người cứ tưởng trải là trồng nhưng mình cũng thấy nó khó lắm. Chỉ bi6t1 im lặng, quan sát và ... học hỏi , rồi thực hành trên Rum thui
    @Hunglucky - khanhbinh: Hồ này mình chưa dám dùng phân nước đâu, tại thấy rêu cũng ko đến nỗi nên... cứ để vậy thôi. Khi nào chúng Tèo rùi hãy ... tính típ. Vả lại trong thành phần ADA có đủ chất để cây ko bị quá xấu. Vấn đề là phải làm sao giữ chất lượng nước đồng đều. HP thấy đó mới là điều khó nhất
    Thảm rêu đó chính là ... Javamoss nhưng mình cố tình "ém" chỉ cho chúng mía nhánh ngang thôi, em nào thò cao là mình cắt tỉa như "cắt tóc" ấy. Tỉa khéo 1 chút thì nhìn chúng sẽ tự nhiên hơn. Còn xen kẽ với cỏ đỏ là mình muốn "cỏ sẽ đỏ hơn" khi phía dưới là của nó có màu xanh của X-mass, Vì cỏ đỏ lên lá nhìn hay hay nhưng chiếm diện tích đáng kể buộc phần tán lan rộng --->phía dưới tán xấu, => giải pháp làm xanh phía dưới thế là cơ bản phần nào ta đã giải quyết được.

11. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bể đẹp đó cỏ đỏ lên đẹp quá..hồ này chắc mất ăn mất ngũ nhìu lắm phải ko bạn..

12. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Anh HANPHAM cho em bit anh dùng bể này mấy đèn vậy anh ui.Hỏi mãi mà không thấy anh trả lời à ~X(

13. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    à ý em đang hỏi anh dùng cách nào để làm thảm rêu đó ạ :"> ?? dùng vỉ rêu sẵn sau đó để xuống nền liệu có đc ko ạ ??? thank anh nhiều ạ !!

14. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    hồ rất đẹp, nếu coi tận mắt thì mới cảm nhận được hết từng chi tiết và từng loại rêu của hồ, chúng xanh tươi rất đẹp.
    Chúc mừng Phát nhé
    (P/S: hai tấm hình đầu chụp chuối quá)

15. Aqua.Paradise

Aqua.Paradise Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tự nhiên, ấn tượng. hoang dại đó là cái cảm giác mà AP có thể cảm nhận được. Không quá cầu kỳ và không quá lệ thuộc vào nghệ thuật xắp đặt mà vẫn nêu nổi bật nên vẻ đẹp của từng loại rêu đó mới chính là sự thành công của bạn. Chắc HANPHAM phải hay đi khai thác cây ngoài thiên nhiên nên mình thấy cái hồn của một vùng đất ít bước chân khai quật. Vị trí cây nền bắt đầu có sự xâm phạm lẫn nhau, đây là thời kỳ mà nó gây cho chúng ta nhiều vui buồn nhất, một cảm giác hồi hộp khi các loại cây nền bắt đầu đua nhau đan xen, nhưng cũng không kém phần đau đầu hơn khi những loài cây này mọc không theo như ý mình mong muốn. Để thành công chắc HANPHAM không ít lần mỏi gối, chồn lưng, nhưng dù sao đó cũng là sự lựa chọn, đó cũng là niềm đam mê...................
    Chúc HANPHAM gặt hái nhiều thành công hơn, đem lại nhiều kiệt tác hơn cho anh em cùng thưởng thức.
    Thân

16. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Xin pot phần tiếp theo của "Vòng tay bè bạn"
    1 Số loại cây trồng mà HP sưu tầm được: tặng cũng có, mua cũng có và ... "chôm" cũng có nốt
    Tiêu thảo xanh

X-Mass

pinky

Peacook

Tiêu thảo Tím

Java

Nana

Flame

Fissiden

Tiêu thảo

Đàn thảo

Cỏ đỏ
    và 1 số loại khác chưa kịp chụp hình

17. trangroup

trangroup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rêu đẹp, hồ đẹp ngay cả rêu chùm đen cũng đẹp hihi.
    Đúng là khi hồ muốn được như anh HP chắc rằng phải trải qua nhiều vấn đề xử lý khác mà không ai muốn nhắc đến. Chúc anh có 1 hồ đẹp để dự thi ABV nhé.
    Hồ anh làm em nhớ đến bài thơ từng được học : " Cỏ cây chen lá lá chen hoa "

18. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Hồ đang "trị bệnh" nên rêu đen ... trị phê lắm.
    @cuoi: Anh Nguyên nhanh thật, em chưa kịp pót lên thì anh đã qua nhà rùi. Rêu đem về chắc ổn hết chứ anh

19. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nè ông kia! Sao cứ khủng bố anh em hoài vậy? Đề nghị không được up hình đẹp lên nữa nha :D.

20. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Hồ bác không thả cá à. Mà 4giọt/s thì làm gì có cá nào sống nổi nhỉ
    Thảo nào cây cối cứ xanh ươm.