Hạt Đỉnh Hồng bị đỏ ở các vây và đuôi !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi stuki, 3/6/08.

1. stuki

stuki Member

Thích đã nhận:
    0
    Hạt Đỉnh Hồng bị đỏ ở các vây và đuôi !

Em có con cá ba đuôi ( Hạt Đỉnh Hồng ). Tình trạng bị rách đuôi và nổi gân đỏ ở đuôi và vẩy, bị cũng khá lâu rồi, lúc đầu tưởng bị con khác rượt cắn rách đuôi nhưng khi cách ly ra vẫn bị :-S .

Đuôi của Hạt Đỉnh Hồng thường trắng và trong suốt, nhưng con cá của em nó bị nổi gân máu thành sợi chạy dọc theo đuôi và vây, có hỏi người bạn thì được biết là nó bị rách đuôi nên điều tiết máu xuống dưỡng cái đuôi. Nhưng mà em thấy nó dưỡng khá lâu mà vẫn chưa lành, nên đặt câu hỏi lên. Mọi người ai biết chỉ em cách chữa trị nha. ( Chỉ em chi tiết chút vì em ko biết gì hết trơn :D, vd: cho thuốc theo tỉ lệ %, bao lâu thay thuốc .... ).

Em cám ơn mọi người.

2. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    chỉ cần tăng nhiệt đọ lên thôi, đuôi đỏ là cá bị lạnh, chắc bể để ngoài trời ahf, cho thêm muối tỷ lệ 100 gam muôi 100 lit nuoc.
    Cá khác rỉa là do đuôi bị rách, còn nếu lành thì không bị rỉa (có đúng jkhoong), nếu thế phải bắt riêng ra mà nuôi

3. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn xem thử phần mang phía trong có màu đỏ ko, mình cũng từng bị rồi, nếu phần mang của cá mà có màu đỏ như máu thì có thể bị xuất huyết đấy, xuất huyết thì bạn ra ngoài mua mấy viên thuốc về (hồi mình mua là 7k/1viên)

4. stuki

stuki Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết có phải bị lạnh không nữa, em để hồ cá trong nhà mà :D, ở TpHCM bây giờ thời tiết nóng chứ đâu có lạnh :|. ( Em có bỏ muối mỗi khi thay nước hồ rồi ).

Không phải phần mang, vây trên + dưới và đuôi thôi, cái mang ko có vấn đề. Em thấy đuôi nó bị tưa tưa ra, chắc là bị rách đuôi, cho em hỏi có thuốc chữa rách đuôi không vậy ? gọi là thuốc gì ?

5. lethanhha

lethanhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhà mình cũng bị như vậy, nhưng theo mình nghĩ không cần phải dùng thuốc hay dùng gì đâu, bể nhà mình cũng cho muối mà vẫn bị như vậy mà, chỉ cần mình thay nước 3ngày/lần , chất lượng nc đảm bảo là khỏi ngay. Nếu như bạn để ý thì sẽ thấy ở ngoài hàng hầu như con nào cũng bị như vậy và thường xuất hiện ở những con to(ở HN là vậy, không biết ở HCM ra sao nữa)

6. kirimaru_1991

Thích đã nhận:
    2
    nếu mang ko vấn đề gì thì chắc ko sao đâu, ba đuôi là loài vốn wậy, chắc tụi nó cắn đuôi nhau bị thương đấy

7. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    cá vàng thuộc loại cá nước lạnh mà,nếu nóng quá cá sẽ giảm tuổi thọ đó.cá nè nguồn góc là cá TQ nhiệt độ lạnh.nên lý do bị lạnh là ko thể.cái biểu hiện nè mình cũng ko biết cps phải bệnh ko nữa,vì mình đợt trước mình cũng nuôi cá 3 đuôi loại thường cũng thấy chú nào cũng có chỉ đỏ trên vây đuôi mà,cá ăn uống vẫn bình thườngmsung lắm,cho tay vào là nhao nhao lên đớp tay .

8. Cùi Bắp Hero

Cùi Bắp Hero Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn bị y chang mình đoá.HĐH nhà mình ở đuôi xuất hiện các đường chỉ đỏ chạy dọc theo đuôi cá,rồi sau đó bị tưa đuôi,chỗ bị tưa lại xuất hiện các đốm đo đỏ.Sáng nay kiểm tra thì thấy 1 em khác bị giống vậy.Có pác nào bik cá em bị bịnh gì giúp em với.Em rầu rĩ mấy bữa rài...:crying:

9. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bạn cho 1 viên tetraciline vào hồ sau 48h sẽ thấy kết quả thôi mà ! nhớ thay 50% nước sau đó nha.

10. baby blue

baby blue Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nổi chỉ đỏ ở đuôi một thời gian sau là chết đó mấy bạn, để càng lâu đỏ càng nhiều hơn, rồi từ từ chảy máu ra luôn Các bạn trị bằng kháng sinh thử xem có kết quả gì không, cá mình hồi đó chết vì bệnh này nè.

11. kirimaru_1991

Thích đã nhận:
    2
    chảy máu ra, ý của bạn là chảy máu lan ra cái đuôi và phần mang của cá đúng ko. Mình cũng có 1 em bị như dzậy gòy lăn đùng ra chết ngắt, người ta nói bị xuất huyết, mua viên thuốc về chữa (màu của viên thuốc nhìn thấy ghê lắm)

12. huyto

huyto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Làm viên thuốc tahr vào sau 3 ngày thay nước là ổn. Vô tư đi tôi làm rồi.
    Thay luôn cả bể nước cũng được chứ không cần phải thay từng phần đâu cho mất thời gian.
    Cá vàng nói thế thôi chứ nó khỏe lắm. Đừng ngại cứ mạnh dạn lên.
    Nhớ ra cửa hàng cá bảo họ cho 1 viên thuốc giống như thuốc nhộng kháng Sinh ý. bên trong bột nó màu nâu.
    Thả 1 viên thôi nhé, đừng tham không thì teo luôn cả đàn đấy.
    Chúc thành công.