Hậu thế mong sự giúp đỡ của các sư huynh!!!

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi thoaimaidi, 6/7/07.

1. thoaimaidi

thoaimaidi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em sinh ra và lớn lên ở xứ Thanh rất mê Lan và cũng mới bắt đầu trồng một vài loại, thật may mắn là em đã biết đến diễn đàn khi tìm kiếm qua Google. Khi vào forum thấy các Bác toàn người kinh nghiệm về trồng và chăm sóc Lan thật là hạnh phúc cho em, các Bác cho em hỏi một số câu hỏi sau:
    1- Em muốn tìm một cuốn sách nói về một số loài Lan phổ biến có cả hình ảnh đính kèm tên Lan và cách chăm sóc nhưng không biết mua sách gì?
    2- Em mua được 1 giò Lan nhưng không biết nó là Lan gì? cách chăm sóc như thế nào? Em mua về nó còn rất tươi và có 2 mầm con nhưng giờ thì chết cả 2 mầm và rụng hết lá nhìn thấy giò Lan héo mòn mà em đau quá :sick: mong các Bác chỉ giùm.
    Còn đây là giò em kiếm trên rừng về trồng nhưng cũng không biết gì về nó:

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    2.- Cây đầu của bạn là Thủy Tiên Vàng, cây sau nhìn không rõ nhưng có lẽ cũng là Thủy Tiên Vàng.
    Cái góp ý lớn nhất với bạn là bạn là "chôn" lan nghĩa là bạn để lan dưới đáy chậu rồi phủ xơ dừa lên trên. Nếu trồng như vậy chỉ cần dư nước là cây thối rễ hết hoặc sẽ ra ở lỗ chậu (rất xấu) . Bạn phải bỏ than củi xuối dưới cùng (cho thoáng chậu) sau đó là xơ dừa rồi để cây lan lên trên cùng , buộc cố định các tép già vào giây móc hoặc cắm vào cây căm xe đạp (nan hoa ) vào chậu rồi buộc lan vào. chỉ phủ một ít xơ dừa lên trên cùng thôi.
    1.- Sách về lan bây giờ rất nhiều nhưng mỗi cuốn chỉ có vài phần để nghiên cứu (còn sách đầy đủ hết mà in tiếng Việt thì có lẽ chưa xuất bản) vì vậy về giống lan rừng thì bạn tìm sách của TS.Trần Hợp, còn các sách chỉ dẫn các trồng thì bạn xem ở các hiệu sách.
    Thân

3. thoaimaidi

thoaimaidi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác NGOCUONG rất nhiều! vâng có lẽ cấy Thủy Tiên Vàng đó của em bị thối rễ do trong chậu toàn gỗ mục. Hy vọng theo chỉ dẫn giò Lan của em sẽ tươi tốt trở lại.

4. thaihoa

thaihoa Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tại các nhà sách có bán cuốn Cẩm nang nuôi trồng và Kinh doanh Phong Lan đó bạn, 25.000 1 cuốn , cuốn này mình đọc thấy hay đó

5. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây của bạn bị thiếu nước. Cây mới trồng không nên để ngoài nắng. Bạn Phải thường xuyên phun nước, để chỗ thoáng mát. Bạn ra tiệm bán lan mua chai B1 về xịt một tuần hai lần. Đảm bảo một tháng sau bạn thấy khác liền. Khi nào có kết quả post lên cho mình biết với nhen.

6. Langdu

Langdu New Member

Thích đã nhận:
    0
    To Thoaimaidi : cây ở hình thứ hai của bạn nhiều khả năng là Hoàng thảo vàng cam (hay còn gọi là Kim thoa) - Den.chryseum. Nếu có hình cả thân + lá thì dễ phân biệt hơn

7. thoaimaidi

thoaimaidi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cảm ơn sự đóng góp của các Bác rất nhiều!
    Bao giờ ảnh thứ 2 của em lên tốt hơn em sẽ post để bác Langdu xem thử nhé. Nhân tiện em có một giò (mua 2000/ngọn) về gép thấy ra ngồng em thích quá, những cũng không biết đấy là loại gì? chăm sóc ntn? Nhờ các Bác chỉ giáo.
    Đây là ảnh em chụp gần:

Có phải giò đó của em là quế lan hương không các Bác? em thấy bác minh-khtrung cũng có một giò giống của em mà không biết có phải không. Nhờ bác minh-khtrung chỉ giùm em.

Last edited by a moderator: 15/8/07
  8. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây của bạn nhìn dạng lá thì có lẽ là Quế Lan Hương nhưng vòi bông xanh quá nên mình không giám chắc bởi còn một hai loài trong chi Giáng Hương (aerides) cũng có dạng lá như vậy, bạn ráng chăm ra bông rồi chụp lên ae sẽ tìm tên cho cây của bạn.
    Thân

9. thoaimaidi

thoaimaidi Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng cảm ơn bác NGOCUONG nhiều nha! em sẽ cố gắng chăm nhưng cho em hỏi luôn, nếu là Quế Lan Hương thì ra hoa vào thời điểm nào trong năm? 1 năm ra hoa mấy lần? cách chăm sóc và tưới phân bón như thế nào trong thời điểm như giò của em? và cuối cùng là tên khoa học của Quế Lan Hương là gi?
    Trân trọng!

10. phamducdiep

phamducdiep Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu là lan quế thi hoa vào tháng 7âm lịch ban ah mình nhìn cây của bạn hình nhu la quế đó nếu hoa vào tháng 3âm lịch thì la tam bảo sắc đó

11. phamducdiep

phamducdiep Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi nhìn cây ở hìng 1 của ban hình nhu ban da tưới nươc quá nhiều đó bạn phải cheo thoáng nó ra nhơ là khong nên tưới vào mùa khô đó vì đó là mùa nghỉ của lan nhất la giống lan này

12. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    về sách trồng lan bạn mua 2 cuốn:phong lan việt nam(tập 1,tập 2) của tác giả là trần hợp và mua thêm cuốn của giáo sứ nguyễn thiện thuật là ok

13. ret

ret New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thấy bạn để đất bám nhiều vào cây quá,đây là môi trường tốt cho vi khuẩn phá lá lan của bạn..hic