Hãy bảo tồn giống gà tre truyền thống.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi tamvubt, 9/5/12.

1. tamvubt

tamvubt Member

Thích đã nhận:
    54
    [FONT=&quot] Thân chào Anh, Chị, Em trên diễn đàn.

Mình Tên Tâm là người gốc Bến Tre, mình tự nhận là người đam mê gà tre không chuyên thuộc thế hệ trước, tuổi mình không nhiều nhưng do mình bắt đầu chơi gà tre từ thập niên bảy mươi và kết thúc vào thời điểm cuối thập niên tám mươi nên không dám nhận là dân mê gà tre hiện đại.
    Mấy năm gần đây, thấy phong trào chơi gà cảnh, gà tre phát triển ngày càng mạnh trên khắp các tỉnh thành phía nam và dần lan rộng ra ra cả nước mình cảm thấy rất vui. Tuy nhiên, qua quá trình theo dõi trên các diễn đàn và tìm hiểu một số tư liệu nghiên cứu khác mình có một số băn khoăn muốn trao đổi cùng anh, chị, em.
    Ngày nay anh, em chơi gà đa phần là những người đã trưởng thành, không ít người đã thành đạt trong xã hội, rất tâm huyết và chuyên nghiệp nên hầu hết đều sở hữu những con gà rất đẹp, có giá trị cao. Tuy nhiên sau cơn bão gà Thái, gà Mỹ, Malay....Quan điểm và cách chơi đã có nhiều thay đổi, điều đó dẫn đến một số thực trạng đáng buồn sau:[/FONT]

1. [FONT=&quot]Gà nuôi ngày càng đẹp hơn nhưng nãy sinh nhiều mâu thuẩn trong cách đánh giá, đặc biệt là thế nào là con gà Tre đúng tiêu chuẩn, mổi nhóm, mỗi địa phương đều có tiêu chuẩn riêng cho mình.[/FONT]
    2. [FONT=&quot]Ít ai quan tâm đến giá trị truyền thống của con gà tre Việt như nét đẹp mộc mạc, nguồn gen lâu đời mà rất có thể chính là ngồn gốc của các dòng gà tre trên thế giới.[/FONT]
    3. [FONT=&quot]Ngày nay, nói đến gà tre Việt nhiều người chỉ biết đến gà tre Tân Châu mà không biết rằng nó chỉ là một nhánh của gà tre Việt xưa. Dẫn đến việc gà tre rặc giống Nam Bộ đang dần biến mất và có thể sẽ tuyệt chủng trong vòng vài năm nữa.[/FONT]
    [FONT=&quot] Trước suy nghĩ đó mình tha thiết kêu gọi toàn thể anh, chị, em yêu thích gà tre Việt ngoài việc nuôi dưỡng, chọn lọc, lai tạo theo hướng ngày càng cho ra một nhiều gon gà tre Tân Châu đẹp hơn, hoàn thiện hơn về mặt thẩm mỹ, chúng ta hãy tìm cách duy trì và bảo tồn người anh em của nó là con gà tre cũ vốn từng phổ biến khắp Nam Bộ trước đây.[/FONT]
    [FONT=&quot] Trước hết mình xin cung cấp một số thông tin mà mình hiểu biết về dòng gà này dựa trên cơ sở những con gà tre mà mình biết tại Giồng Trôm- Bến Tre, Mỹ tho-Tiền Giang, TP. Hồ Chí Minh vào những năm tám mươi. Tuy chúng không thể đại diện cho con gà tre truyền thống nhưng cũng có thể xem là một thông tin cơ sở có chút ít giá trị.
    MỘT SỐ HIỂU BIẾT CỦA MÌNH VỀ CON GÀ TRE NAM BỘ.[/FONT]

1. [FONT=&quot] Nguồn Gốc:[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot] - [/FONT][FONT=&quot]Là giống gà đã có rất lâu đời tại đất Nam Bộ xưa được người Việt tiếp nhận lại từ người Khơme khi vào nam khai hoang lập ấp (Thế kỹ 17). Nên còn gọi là gà "Che" do bắt nguồn từ danh từ "Monn Che" là tên mà người Khơme dùng để gọi giống gà này (Theo "Thú chọi gà" của cụ Vương Hồng Sển đăng trên tập san Mai năm 1961).
    Không nên dễ dãi chấp nhận giảt thuyết gà tre có ngồn gốc trực tiếp là gà rừng mà một số phóng viên báo, đài gần đây đưa ra. Gà nào mà chẳng có ngồn gốc từ Gà Rừng Đỏ Đông Nam Á. Nhưng mình nói Gà Tre không phải là hậu duệ trực tiếp của gà rừng là muốn khẳng định đây là giống gà nhà đã được thuần hóa lâu đời.
    2. Tên Gọi:
    -
    Tên tiếng Việt: Gà Tre. Tên khác-Gà Che, cái tên mà đến nay vẫn còn được những người lớn tuổi ở Tây Nam Bộ dùng để gọi giống gà này.
    - Tên khoa học: Gallus gallus domesticus?
    3. Đặc Điểm chung.
    -
    Trọng lượng: từ 400g đến 700g đối với gà trống nhưng phổ biến và được ưa chuộng nhất thời bấy giờ là 500g đến 600g. Trọng lượng gà mái bình quân thấp hơn gà trống 100g. Nếu so sánh với gà Ác thì gà Tre có vóc dáng một tám một mười và gọn gàng hơn nhiều.
    - Hình dáng tổng thể: gà khá ngắn đòn so với các giống gà khác như gà tàu vàng, gà chọi nhưng tổng thề lại rất cân đối do chân và cổ cũng ngắn tương ứng. Dáng gà khỏe mạnh, cân đối và khá thanh thoát.
    [/FONT]

• [FONT=&quot]Thân: Ngắn, rắn chắc, khi đứng nghiên về trước một góc khoảng 45 độ so với mặt đất, ngực (ức gà) khá nở nang rắn chắc.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Cánh: Cánh gà trống xệ xuống che 2/3 cẳng chân, cánh gà mái vừa phủ phao câu.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Cổ ngắn luôn ngẩn cao.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Mặt gà: Vừa phải không có lông và có màu đỏ tươi.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Mồng (mào gà): Mồng lá chiếm đa số nhưng thấp chứ không cao như mồng gà tàu,thường có năm răng cưa, mồng luôn thẳng và phẳng.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Mỏ: Mỏ gà nhỏ, thanh mảnh, hơi cong và thường có màu vàng giống màu chân.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Hai bên tai thường có màu trắng nhưng nhạt hơn gà rừng rất nhiều.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Tích gà nhỏ, mỏng và phẳng.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Chân: Chân thấp, cẳn chân thừng dài từ 4,5 đến 5cm gà có tỉ lệ khoảng 8/10 so với đùi. Cổ chân gà khá tròn, nhỏ và vãy mịn, trơn chứ không thô và vuôn cạnh như gà Tân Châu bây giờ. Màu chân được ưa chuộng là màu vàng, màu trắng được chấp nhận còn xanh, chì thường bị cho là lỗi (bị cho là lai gà chọi).[/FONT]
    • [FONT=&quot]Màu lông: Đa số là gà chuối gồm chuối xám và chuối lửa (chiếm 70-80%), gà điều chiếm đưới 30%, các màu khác rất hiếm gặp và không được chuộng trừ gà nhạn.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Lông: Gà có lông cổ, lông mã khá phát triển nhưng lông mã không bao giờ dài quá bụng gà.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Đuôi: khá phát triển nhưng không bằng gà Tân Châu bây giờ, Đuôi thường cong lên một góc 20-30 độ so với mặt đất, các lông phụng khá phát triển trong đó cặp lông chính thường dài chấm đất đối gà già. Tuy nhiên lông đuôi không xòe rông sang hai bên nên nhìn từ trên xuống không được cân đối xo với thân.[/FONT]
    • [FONT=&quot]Tiếng gáy: Tiếng gáy trong và ngắn nên đôi khi nghe hơi gắt. [/FONT]
    [FONT=&quot] 4. Các TậpT Tính Sinh Học Khác:
    Gà có khả năng thích nghi cao với môi trường tự nhiên ở Nam Bộ, có thể tự kiếm ăn trong môi trường thích hợp mà không cần con người chăm sóc, khả năng chống chịu dịch bệnh tốt. Gà bắt đầu sinh sản sau tháng tuổi thứ tư, Gà mái biết tự làm ổ để, đẻ trứng, ấp trứgg và nuôi con tốt. Tính di truyền rất ổn định, gà con sinh ra thường không khác gì cha, mẹ và hầu hết đều giống như đúc nếu gà cha mẹ là cùng màu.
    Đặc biệt gà trống rất hiếu chiến và đá rất giỏi.
    5. Các Giống Gà Tre Khác Tại Miền Nam Thời Đó:

Hồi đó (thập niên tám mươi thế kỹ trước) mình chưa nghe ai nói về giống gà Tân Châu nên nói đến gà tre thì chỉ có một giống duy nhất mà thôi, càng không có chuyện phân biệt gà chân cao, chân lùn (tất cả các cá thể đều giống y như nhau nên chẳng ai cao hơn ai), cũng không có sự phân biệt đâu là "gà tre kiểng", đâu là "gà tre đá", đá cũng nó mà kiển cũng nó. Chỉ có khái niệm là "gà tre rặc" hay "gà tre lai" mà thôi.
    6. Hiện Trạng:
    Ngày nay giống gà này đang dần mai một do bị lai tạp và không đợc ưa chuộng nữa, suốt năm 2011 mặt dù mỗi khi đi đâu mình hay chú ý tìm kiếm nhưng chỉ thấy hai cá thể trống tại Đức Hòa- Long An và hai cá thể trống khác tại Biên Hòa- Đồng Nai là tương đối có ngoại hình giống như mình miêu tà nhưng chúng đều là gà cặp cùng bầy và không được nuôi cho sinh sản tiếp tục.
    8. Kết Luận:
    Đây là giống gà cổ xưa của Việt Nam có thể là nguồn gốc của các giống gà Tre (Bantam) trên thế giới và cả gà Tân Châu nữa nhưng vì nhiều lý do khác nhau nên chúng gần như đã mai một dần (Quần thể gà chuẩn mà mình nhìn thấy lần cuối là một đàn hơn 10 con chuối lửa tại Giồng Trôm- Bến Tre vào năm 1995, còn theo hai tác giả Nguyễn Tuấn Thành và Phạm Quốc Đạt công bố trên Websize của Viện chăn Nuôi thì đến năm 2008 tại Tiền Giang còn lưu giữ 200 cá thể gà tre thuần chủng trong dân gian nhưng mình mình không biết có thật sự là gà thuần chủng hay không? Hiện trạng như thế nào?
    Trên đây chỉ là những ý kiến của cá nhân mình. Rất mong được sự đóng góp của anh, chị, em trên diễn đàng để mình học hỏi thêm và quan trọng hơn là có thể cùng nhau bảo tồn được một nguồn gen gà quí của đất nước.[/FONT]

2. drachmas

drachmas Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    đọc topic của bạn cũng thấy phần nào tâm huyết của bạn..... tuy nhiên, mỗi người 1 ý bạn ạ. Bạn không thể biểu người ta nghe theo ý mình được, tuy nhiên mình ủng hộ bạn. Chó Ngạo Tạng, chó Phú Quốc điều có đặc thù của nó. Tùy người thích mà càng thuần chủng càng giá trị phải không bạn.

gahocmon and tamvubt like this.
  3. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Cũng khó lắm bạn ơi. Khi chơi gà kiểng thì họ đều đi đến con gà đẹp hơn. Có thể đẹp hơn về kiểu này hoặc kiểu khác nhưng họ vẫn thích như thế. Và niềm đam mê hầu như là đổ ra được con gà con đẹp hơn gà bố mẹ. Còn cái gen của con gà tân châu nó thực sự chưa ổn định như gen gà thái hay gà serama hay nhiều loại khác nên chưa được thế giới công nhận, vì thế việc bảo tồn nó chắc cũng lắm gian nan.

4. gatre_vuonmai

gatre_vuonmai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    499
    Riêng mình thì lại thích cái sự chưa ổn định của nó ....và như vậy ... Nó là 1 cuộc chơi không có điểm dừng . Một cuộc đua không đích đến.
    Và cứ thế ... Sự hoàn thiện luôn ở phía trước .....

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:43 PM ----------

Riêng mình thì lại thích cái sự chưa ổn định của nó ....và như vậy ... Nó là 1 cuộc chơi không có điểm dừng . Một cuộc đua không đích đến.
    Và cứ thế ... Sự hoàn thiện luôn ở phía trước .....

5. Lucassilva

Lucassilva Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Tại hạ 23 tuổi rồi, và theo như tác giả nói thì tại hạ phải gọi tác giả là chú được rồi, vậy chú cho cháu hỏi đến thời điểm bây giờ con gà tre miền bắc của chúng cháu nặng từ 400g tới 800g có được gọi là thuần chủng không, vì nó mào sít hay là mồng dâu như trong nam các chú gọi ấy. Cháu có 1 con gà lai TC nhưng chân nó ko lùn tịt như TC mặc dù tính từ chỗ có vảy đến sát chỗ chạm đất của chân là có 5 cm, vì đùi nó dài, nó nặng 600g rồi, đuôi ko có nhiều như gà TC đâu, trừ bỏ lông đao đi thì lông đỡ của nó như gà rừng ấy. 1 con chuối hơi bông, có chút lông vảy cá ở ngực. Ảnh nó đây này:
    con to là tre đá miền bắc nặng 1kg đấy

6. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    bác này nói thế nào ý!! e thấy gà tre như bác miêu ta con đầy thiếu gì!!! cần gì bảo tồn!! mấy thằng bạn e kiếm ga tre 800g đá hoài ahh!! thua hay die đi kiếm lai có thiếu gì !! còn loại 400g-600g thi it nguoi chơi nên ít hơn!! nhưng thực ra nó vẫn là 1 laọi thôi !! (gà tre ) đó thôi!

7. lehoangtrung

lehoangtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    483
    hhhaaaiizzz, vụ này thấy có vẻ vĩ mô quá, hihi. Con gà tre Việt Nam theo mình biết là có mồng lá, nhưng đa số mồng dâu, mồng trích. Giống gà tre Việt Nam mà bạn nói đặc điểm của nó là "Mồng (mào gà): Mồng lá chiếm đa số nhưng thấp chứ không cao như mồng gà tàu,thường có năm răng cưa, mồng luôn thẳng và phẳng" mình thấy hơi ngạc nhiên về giống gà bạn đang có ý định kêu gọi bảo tồn. Theo ý kiến của mình cứ để gà tre phát triển theo hương ngày càng hoàn thiện chứ không nhất thiết phải giữ y nguyên như cách đây hàng chuc năm(hoặc hơn nữa), gà tre kiểng là thú chơi ngày càng chọn lọc không nhát thiết những con gà đẹp được chọn lọc rất đẹp của anh em trên diễn đàn đều là gà lai tạo với giống gà khác. Ví dụ như con gà trên avata của mình(hình chụp lúc hơn 5 tháng) mình không dám nói là đẹp nhưng nếu so với đời cha mẹ nó thì nó phát triển rất tốt. gà cha là con gà xám của mình hậu lép mã thưa đuôi cũng bình thường, gà mẹ la con mái vú(bí quá mình cho đổ gà con luôn) nhưng không ngờ đời con lại phát triển rất tốt. hiện tại hậu duệ của em nó cũng rất khá, mình dẫn chưng để chứng tỏ là không phải bất cứ con gà đẹp nào cũng là gà lai tạo mà có thể do anh em chọn lọc, chăm sóc và đổ con rất công phu. Vài ý kiến chủ quan của mình mong anh em đừng trách

8. tamvubt

tamvubt Member

Thích đã nhận:
    54
    Trước tiên mình xin cảm ơn anh, chị, em đã đọc và đã viết bài phản hồi lại ý kiến của mình. Mình thật sự rất trân trọng ý kiến của các bạn. Khi bắt tay viết bài này mình cũng đã tìm hiểu sơ qua quan điểm và cách chơi gà kiển của nhiều anh, em trong giới hiện nay, mình biết lời kêu gọi của mình sẽ không được nhiều người ủng hộ và điều đó chính là lý do mà mình phải lo lắng cho số phận con gà tre Việt.
    - Mình hoàn toàn đồng ý với bạn Hoàng Dương, GàTre-VườnMai và cả một phần ý kiến của bạn LeHoangTrung nữa. Tuy ý kiến của các bạn có khác nhau đôi chút trong cách diễn đạt nhưng mình hiểu:
    * Sở thích của người chơi là quan trọng nhất, nó là yếu tố quyết định cho tất cả mọi việc trong cuộc chơi. mà rõ ràng là chúng ta chơi gà kiểng là để giải trí, để thư giãn. Tại sao lại ép nhau chọn phương án mà mình không thích?
    * Việc chọn lọc hặc lai tạo ra những cá thể ưu việc trong nghành trồng trọt hoặc chăn nuôi nói chung hay bộ môn gà tre-gà cảnh nói riêng là việc nên làm. Nếu thành công thì đây là đóng góp không nhỏ cho xã hội, ví dụ ở Malaysia người ta lai tạo gà tre nhật với các giống gà khác để cho ra con gà Semara chấn động cả thế giới (dân nuôi gà cảnh).
    * Công việc lai tạo cũng rất hấp dẫn và nhiều thử thách, nó mang lại cho người chơi những phút giây hồi hộp, lo lắng, niềm vui, hạnh phúc khi thành công và nỗi buồn đi kèm động lực mới khi mình thất bại. Rồi trao đổi, học hỏi kinh nghiệm...Rõ ràng là hấp dẫn hơn việc nuôi một đàn gà thuần chủng rất nhiều.
    - Với bạn Lucassilva,mình rất tiếc là mình không biết gì nhiều về dòng gà Tre Bắc bạn ạ. Ngày nay chuyện có dòng gà Tre Bắc hay không? Nó có từ bao giờ? Nó là dòng gà bản địa hay ngoại nhập? Nó có liên quan gì đến gà Tre Nam Bộ hay không?...Tất cả hiện đang trong vòng tranh cãi. Tuy nhiên mình cũng xin gởi bạn thông tin như sau:
    Theo báo cáo của ba tác giả Nguyễn Hữu Lượng, Đặng Thị Dương và Chu Văn Long thuộc Viện Chăn Nuôi thì đến tháng 5 năm 2009 tại Trung Tâm Nghiên Cứu Bò Và Đồng Cỏ Ba Vì vẫn còn một quần thể gà Tre Bắc? khá thuần chủng đang được bảo tồn. Nếu so với báo cáo cũng của Viện này dành cho đàn gà tre Tiền Giang thì gà tại Ba Vì khác gà Tiền Gian ở chổ trọng lượng bình quân lớn hơn khoảng 100g (800g so với 700g ở gà trống), màu lông thì khác hoàn toàn. Bạn ở Miền Bắc nếu có điều kiện thì tìm hiểu thêm xem sao. Bạn vào địa chỉ http://www.vcn.vnn.vn/main.aspx-mục tư liệu-tài liệu bảo tồn- chọn bài "Báo cáo một số đặc điểm sinh vật học của gà Tre nuôi tại Ba Vì" để có thông tin nhiều hơn.
    - Về ý kiến của Bạn hhhh cho rằng con gà mình nói hiện còn rất nhiều và Bạn LeHoangTrung nghi ngờ về các đặc điểm của con gà tre xưa mà mình mô tả, mình xin trao đỗi như sau:
    * Gà có trọng lượng nhỏ cỡ trên, dười 500g quả thật là có nhiều, giá bán tại các điểm bán gà cảnh hiện nay rất rẻ khoảng 300.000đ một con trống thôi, nhưng thú thật là mình không chắc chúng là thuần chủng. Cái này mình xin lỗi bạn hhhh là rất khó giải thích vì chỉ khi chúng ta có sự so sánh trực tiếp tổng quan ngoại hình các cá thể với nhau mới phân biệt được, còn như miêu tả bằng lời thì rất khó hình dung. Ví dụ như chúng ta sẽ rất khó phân biệt giữa con chó phú quốc tiêu chuẩn với một con chó xoáy thái lai chó cỏ đời F2, F3 nếu chỉ dựa vào các chỉ số cụ thể, nhưng thật sự nếu nhìn vào thì cái thần của hai con này sẽ khác hoàn toàn. Mình cũng xin lỗi bạn vì không có hình minh họa.
    * Còn về ý nghi ngờ về đặc điểm mồng lá mà mình nêu ra của bạn của Bạn LeHoangTrung mình xin trao đỗi thêm như sau:
    Đến cuối năm 2009 theo Viện Chăn Nuôi thì đàn gà Tre bảo tồn tại Chợ Gạo-Tiền Giang có thông tin như sau " …..Gà trống màu lông sặc sở hơn gà mái, chủ yếu có màu vàng-đỏ pha lẫn trắng (đen hoặc xám), mào đơn và mào nụ chiếm đa số, màu chân không đồng nhất…..” so với ý kiến của mình chắc cũng không phải là quá mâu thuẫn phải không bạn?
    - Mình cũng cảm ơn bạn Drachmas về sự đồng cảm của bạn.
    Cuối cùng mình xin gởi đến anh Chị em một vài các cá thể gà tre mà theo mình ít nhiều còn mang dáng dấp của con gà tre Nam Bộ thập niên tám mươi mà mình tạm mượn trên mạng mong rằng chủ nhân của chúng không trách.

Last edited: 10/5/12
  9. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    hihi
    nếu giống những em trong hình thì nhà em có 1 bầy :)
    nhưng nó là tre lai rừng, rừng lai Mỹ, Mỹ lai Phi, 3 - 4 dòng máu luôn :)
    nếu chỉ nhìn bên ngoài thì không thể nào phân biệt được bác ah :(

gahocmon and tamvubt like this.
  10. khanh_nonglam

khanh_nonglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    Bác ở bến tre mà huyện nào thế. Cháu ở huyện Giồng Trôm đây, theo cháu biết từ cuối những năm 90 đến 2005 ở huyện mình ít nuôi gà tre lắm ( chỉ 1 số nơi như gần chợ Giồng Trôm, Chợ Bến Miễu mới có), phong trào nuôi chỉ rộ lên từ năm 2007 trở lại đây thui.

gahocmon thích bài này.
  11. thong-tay ninh

thong-tay ninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    985
    nuôi gà là một bộ môn nghệ thuật, mà nghệ thuật thì phải có sáng tạo, chứ nghệ thuật mà không có sáng tạo thì làm sao có làn gió mới thổi vào ? làm sao có những nét đẹp mới cho công chúng thưởng thức, sẽ dễ đi vào nhàm chán, sáo rỗng, xa rời quần chúng, nếu như vậy rất dễ bị mai một !!!

truongsumo thích bài này.
  12. phe-ro

phe-ro CLB Gà cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    1,638
    Ngay cái thơì bạn chơi gà là nó cũng bị lai rồi đó bạn!...vậy bạn kêu gọi giữ cái gì,giữ gìn và bảo tồn con gà ngay thơì điểm bạn chơi à,ai làm nổi?có chăng là giữ cái ký ức của bạn mà thôi.

13. duythanhnguyen

duythanhnguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào chú tamvubt,con cũng đang tìm lại giống gà này,hồi trước (cách đây cũng 12 năm) con có nuôi mái gà chỉ nhỏ bằng chim bồ câu,gà trống thì lớn hơn một chút,bay rất giỏi,gọi là gà chim.đây là số điện thoại con 0122.871.9676,mong chú gọi lại mình giao lưu.Chờ tin chú.con tên Duy

14. BT_chicken_date

BT_chicken_date Well-Known Member

Thích đã nhận:
    499
    50/3 Đinh Tiên Hoàng, P 1,Q.Bình Thạnh,TPHCM
    Theo như hậu sinh mình biết thì giống gà tên Tân Châu từ lúc bắt đầu đã là giống gà lai và có nguồn gen không thuần chuẩn rồi....và nó cứ theo thời gian mà phát triển tới bây giờ...

15. ATA

ATA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    428
    Mình like ý kiến của anh nỳ nèh, vậy mới vui, mớ thú vị chứ!

hoangthuyvl and octieutc like this.
  16. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    tôi biết chủ topic rất có tâm huyết với những chú gà tre việt , ai chơi thâm niên mới thấy cái đẹp trong đó .............đôi khi bạn không nên níu kéo người chơi theo mình nếu khi người ta không muốn ? , đâu đó xung quanh vẫn có những người như bạn muốn lưu giữ lại hình ảnh chú gà việt cổ đó là điều đáng quý. hãy phát huy khả năng chơi đúng theo đam mê mình thích , đó mới là sự đam mê thật sự mãi vĩnh cửu .....
    hiện nay giới đông đảo người chơi theo hướng gà ngoại nhập lai tạo với gà tân châu để chạy theo cái mốt đuôi và mã , đó cũng là cơ hội cho những chú gà được cải tạo hợp với mắt người chơi ,còn về tương lai thì không biết chúng có thể đi tới đâu có thể sẽ mất dần những chú gà mang hồn việt .......>>>>điều đáng buồn khi chúng phát triển quá nhanh sẽ mất hoàn toàn gốc biến đổi gen và phát triển về hình thể mai kia có thể đạt tới 1,8kg lúc đó là gà vừa chơi vừa thịt hihi

Last edited: 27/9/13
    Nguyen Hoang Ho thích bài này.
  17. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Tôi cũng là người nuôi gà tre trên 15 năm nhưng theo bác thì hiện nay chỉ toàn gà tre lai rồi, nhưng thưa với bác hiện nay tại ngốc ngách của làng quê Việt Nam cũng còn rất nhiều gà tre Việt thuần chủng, nhưng trước cơn bảo gà ngoại mình giữ sao cho con gà Việt thuần chủng đó là cái lý và cái đã nhất của dân nguyện gà tre thuần chủng bác à

18. Khoa Nam

Khoa Nam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em không thể tải "Báo cáo một số đặc điểm sinh vật học của gà Tre nuôi tại Ba Vì" vì đường link đã cũ, nếu còn lưu trữ báo cáo này trên máy tính cá nhân anh có thể gửi cho em được không, thanks!

19. Khoa Nam

Khoa Nam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh có thể gửi cho em tài liệu "Báo cáo một số đặc điểm sinh vật học của gà Tre nuôi tại Ba Vì" được không ạ, link bị hỏng mất rồi em không tải được.

20. Khoa Nam

Khoa Nam New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh có thể gưi em tài liệu Báo cáo một số đặc điểm sinh vật học của gà Tre nuôi tại Ba Vì được không ạ, đường link bị hỏng em không tải được