Hãy cứu lấy La Hán...!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tuanphan, 10/10/06.

1. tuanphan

tuanphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác giúp em với! Em có 2 con La hán nuôi từ nhỏ, bây giờ cũng 2 ngón rưỡi rồi,châu và màu đều hội đủ. 1 con thì đang phát triển tốt. Còn con còn lại thì từ lúc thay nước,bắt nó ra để làm vệ sinh hồ, cái đầu của nó đã xẹp mất tiêu, đến nay 1 tuần rồi vẫn còn nhát và cái đầu không thấy lên lại gì hết. Không biết nó có xẹp luôn không các bác???
    Hôm nay cho 2 con qua hồ mới, mỗi con 1 hồ cho rộng rãi hơn. Ai dè khi cho qua hồ mới, chúng bơi loạn xạ. Đến lúc xong xuôi ngồi ngắm chúng mới tá hỏa, 2 con đều bị lát đầu hết, chắc chúng bơi loạn xạ đụng vào cái máy lọc hay sao rồi....! Em thấy chúng còn nhát hơn...Thật tội cho con đang có đầu, bị lát ngay trên cái đầu gù mới chết chứ! Em lo cho chúng quá! Không biết có sao không các Bác? không biết ngày mai có bị xẹp đầu không nữa??? Có cách nào giúp nó mau lành lại không? Các bác giúp em với....!!!!~X(

2. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cứ để cho nó yên tĩnh một thời gian đi,đừng đụng gì vào tụi nó hết.Nếu như bác chăm sóc tốt thì đầu của nó sẽ trở lại bình thường thôi mà.Mấy hôm trước cá của mình cũng bị trường hợp giống bác đấy,nhưng 2 ngày sau thì nó khỏe và bơi lại bình thường ko chừng lại còn hung hăng hơn trước nữa ấy chứ.Ko biết có phải tại con cá mái ko nhỉ?Từ ngày mình nhốt chung nó với cá mái thì có nhiều tiến triển lắm.Ex:nhát->hung hăng;đầu nhỏ->đầu to;màu kém->màu đẹp.:D

3. atu_lahan

atu_lahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sang bể mới lạ nước lạ cái thôi mà, có gì đâu! Bình tĩnh nhá, nuôi cá bột nên đầu là tuyệt đó, cố để nó yên tĩnh để nó mau xung trở lại còn vấn đề lát đầu không sao đâu, giống như người ấy mấy hôm ăn da non trở lại ngay.
    Mình có con bị trùng ăn bung cả vẩy nhưng sau lại mọc trở lại!

4. doccovt

doccovt Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị nhác đó pác ơi,bác cho nó nhịn đói 1,5 hoặc 2 ngày, lấy đồ che nó lại,tránh tiếp xúc với nó,sau hai ngày pác sẽ thấy nó bình thường trở lại thôi. chào pác
    chúc may mắn nha

5. Hai au

Hai au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chưa gặp trường hợp này, mà nếu gặp chắc cũng hết hồn giống bạn quá, chừng vài ngày nữa xem sao

6. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    bác doccovt nói đúng đó bác nên nấy báo che hồ lại. và cho nhịn ăn 1-2 ngày là ổn thôi. nếu cá bác bị lác đầu thì nên bỏ muối vô thêm , và đừng thay hồ nửa