hãy giúp em em mới vào nghề

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kentaradn, 21/4/07.

1. kentaradn

kentaradn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới tập chơi la hán em mua 2 con nuôi chung 1 hồ chia ra làm 2 hồ 1m 05 05. Nhưng hai con cứ ở 2 góc hồ ăn cũng ít mỗi lần đén cho ăn nó chạy toán loạn và ko đc xung các bác bày em cách làm cho nó xung và ăn nhiều và có nên cho ăn thức ăn bột lên đàu hay ko cam ơn các bác nhiều:(

2. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko có gì phải sợ, đó là chuyện bình thường mà bạn mua cá bột hay cá lớn vậy .Nếu cá bột nên mua " trùn vỉ đông lạnh " cho cá ăn .Vì mới chuyển hồ nên cá nhát ,bạn nên cho cá nhịn đói 2 ngày . Hồ bạn mấy lit nước nên cho bấy nhiu gam muối .VD : hồ 100 lít thì bỏ 100 gam muối hột .Cách tính thể tích : Dài x Rộng x Cao = ??? lít .Cỡ 5h chiều bạn nên bật đèn màu hồng cho đến 9h tối như vậy dần dần cá mới wen được.Cho cá ăn trùn vỉ trong vòng 2 tuần ,1 ngày ăn 2 bữa ,mỗi bữa 1 viên .Sau đó cho cá ăn cá lóc con trong vòng 1 tuần , sau đó chuyển wa cho cá ăn tép trong vòng 3 tháng ,rồi chuyển wa ăn cá lóc con ,lâu lâu nên bổ sung .Ko nhất thiết phải cho ăn thức ăn lên đầu.Vì cá mình nuôi ko cần ăn nó cũng lên đầu như trái Cam,lên đầu hay ko là do con cá của bạn có ghen đầu U mà thôi ,còn thức ăn lên đầu chĩ là dụ người ta mua mà thôi
    tin hay ko tùy bạn =;

3. rock

rock Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mới là vậy đó bạn ơi.Đừng lo.Vài bữa là hết mà.Theo mình thì cắm thêm cho nó cây sưởi nữa.Để ở 28 độ
    khích thích cá ăn ghê lắm.Em thử làm rồi mà.

4. tangtuanloc

tangtuanloc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @rock vậy àh cây sưởi khoang bao nhui k 1 cây vậy, với lại cho cá ăn trùng vỉ thì sao này nó kén ăn thức ăn khác lắm

5. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    đang mùa nóng mà chỉ người ra thế thì chẳng khác nào "tiền mất tật mang" cả.làm zì có dụ này.bi zờ ngoài trời đang là 35-36 độ.làm zì có cây sưởi nào làm cho nước xuống 28 độ,sưởi=làm nóng.máy làm lạnh nước=làm mát .với lại nuôi LH là cần nhiệt độ từ 30-32,ko ai nuôi 28,đâu fải nuôi thủy sinh đâu.cứ để thế ko cần mua sưởi làm zì,tháng lạnh mới cần tới sưởi bạn àh.
    sưởi có nhìu loại,giá dao động khác nhau có loại 40k,70k....nhưng nói bạn rồi,mua này mà mua sưởi thì cũng như ko.mùa lạnh mới cần.do cá bạn mới nên nhát là chuyện thường,làm sao cho hết nhát thì bạn chịu khó đọc lại mấy bài kia,trước mắt là cho vào mấy con cá trâm(chú ý là cá trâm thôi,cho cá lớn vào là fản tác dụng đó.cho chừng 10 em ).nếu bạn ngại trùng huyết làm cho cá kén thức ăn khác thì cho ăn trùng chỉ thôi.ko bít cá bạn cỡ nào rồi nhỉ?

Last edited: 22/4/07
  6. tangtuanloc

tangtuanloc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới tậu 1 em king kamfa bột cở 2 đốt cũa ngón út àh, nhưng là hàng cũa thái nên gia hơi mắc,mà cũng quá phiêu lưu giá tới 500k 1 em bột, kô biết tương lai sẽ đi về đâu :D:D

7. rock

rock Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác nói sao ấy chứ.máy sưởi có thể tự tắt khi nước nóng hơn nhiệt độ mình cài cho nó.Khi ở nhiệt độ 28 thì sẽ khích thích dạ dày cá=>tiêu hóa tốt=>ăn nhiều=>chóng lớn.Em đã làm rồi,được lắm.Buổi tối nhiệt độ xuống thấp nên mình nghĩ cũng cần lắm.Giá cây sưởi thì cũng giao động lắm.Còn nếu muốn cho cá ăn thức ăn khác thì nên cho nó đói,rồi sau đó cho thức ăn vào,lúc đầu nó phun ra nhưng 2-3 lần là nó ăn liền à(nhưng phải để cho nó đói cơ).Chúc cá bạn mau lớn.

8. Ler_Noir_LooHan

Ler_Noir_LooHan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    năm nay coi bộ máy sưởi rớt già nặng rồi enino toàn cầu nóng kô chịu nỗi chỉ có cá lahan là lời :D

9. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có nhiu đó mà cũng la toáng lên, tưởng gì, cá em còn cho nhịn 1 tuần chả sao

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    no no no .sai hoàn toàn,dậy là cây sưởi trong hồ of bạn cắm điện chơi cho vui chứ ko có tác dụng zì rồi.cây sưởi hoạt động nhờ vào 1 cái rơle nhiệt nằm trong máy tương tự như bàn ủi,khi nóng wá mức quy định thì rơle tự ngắt điện,khi nhiệt độ xuống wá mức quy định thì rơle lại hoạt động trở lại,vì thế bàn ủi lúc nào cũng nóng,ko có lúc nóng lúc lạnh.vd nhé:trời nóng (36 độ) mua máy lạnh (thành 20 độ).trời lạnh (đà lạt) mua máy sưởi (thành tp.hcm).cây sưởi cho cá có tác dụng nâng nhiệt độ lên ngang mức mình cài đặt,chứ ko có tác dụng ngược lại.Vd:trời lạnh(25 độ), bạn để cây sưởi là 30 độ thì lúc nào nước cũng 30 độ.chứ nếu trời đang 35 độ,để sưởi 28 độ mà có tác dụng chẳng khác nào nó là 1 cái máy lạnh.cây sưởi trong hồ nuôi LH chỉ sử dụng vào mua mưa(ở tp hcm) hay màu thu,đông(ở HN).ngoài ra là chưng chơi cho vui mắt thôi chứ nó ko hoạt động đâu