HÃY RỦ LÒNG THƯƠNG (mắt cá bị lộ ra, có cách nào chữa trị kô? )

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi doccovt, 9/10/06.

1. doccovt

doccovt Member

Thích đã nhận:
    0
    [-( lúc mua về nhà, cá= bàn tay (khoảng 2 tuần ) thì tự dưng mắt nó to lên(con bự con nhỏ), nó không ăn uống gì hết,màu và đầu tự dưng biến mất, con mắt nó căng phồng lên như muốn nổ luôn,híc... buồn quá.:crying: nhìn nó rất tội..hic....:crying:
    mong được anh em trong diễn đàn hết mình giúp đỡ

2. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mắt cá bị lộ ra có thể là do bạn cho cá ăn quá ít=>thiếu dinh dưỡng.Còn màu,đầu châu rớt khi cá mua về là chuyện thường nếu bạn nuôi chung hồ với cá khác mả ngăn = gương thỉ nên che lại đề cá không bị ăn hiếp. Đặc biệt nhiệt độ phải luôn ở 28 -30 .đừng cho cá tiếp xúc nguồn sáng trong thời gian này.nên mua cá lóc cho cá ăn để hạn chế thay nước.còn nếu nước dơ hãy thay thật nhanh.nếu 3 ngày sau cá bạn vẫn bỏ ăn thì chuẩn bị tiền để đi mua cá mới

3. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
  4. doccovt

doccovt Member

Thích đã nhận:
    0
    chân thành cảm ơn các pác.Chắc con cá của mình không qua khỏi con trăng đêm nay nũa đâu...huhuhuhu:crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

5. lahanquan7

lahanquan7 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đừng lo lắng quá

hồi sáng hôm qua nhà mình bị mất điện,đến trưa thì em la hán tran châu của mình bi phù 2 con mắt trong thấy khiếp,mắt sưng phù,lồi ra ngoài,giống như là sắp nổ vậy đó các bác,chẳng biết làm sao,nên mình có ra một tiệm cá gần nhà hay mua tép để hỏi.thì họ bảo rằng cũng chẳng biết bệnh gì nhưng cũng thường gặp lắm,hên thì nó sẽ tự hết,còn ko thì "tự chết" nghe mà phát rầu,vì cá nuôi cũng lâu rồi,to hơn bàn tay rồi.đến tối có ghé ngang tiệm cá tuốt trên cộng hòa q.tân bình hỏi thăm thì ngừoi ta nói bệnh này cũng chẳng biết và khó trị lắm.mình về lấy nửa xô nước lớn,cho vào đó khoảng 5 muỗng canh muối bọt và 1/3 muỗng cafe ABOCIN,rồi cho nó vào ở trong đó suốt buổi tối hôm qua,sáng nay ra thấy rất khả quan,mắt của nó đã giảm khoảng hơn 70%,màu sắc mất tieu hết,nhưng các bác đừng lo, khi bỏ vô hồ lớn lại nó sẽ có lại màu thôi,ngày mai mình sẽ post bài tiếp về tình trạng của cá mình.mình ở quận 7,các bác nào ở gần thì cho mình giao lưu học hỏi kinh nghiệm với nha,chúc các bác vui khỏe