HCM .Cho hỏi chỗ mua sắt để làm kệ cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi batuocbongdem, 19/3/06.

1. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình tính làm 1 cái kệ đựng mấy cái hồ của mình,khoãng 3 cái hồ dài 6 tấc.Thấy mấy cái kệ bằng sắt có khoang lổ sẵn tiện lợi quá,mà ko biết chổ nào bán.Ai đã từng làm rồi thì share mình 1 chút kinh nghiệm chổ nào bán rẻ đi.Mình dự tính sẽ cần 16M sắt..ko biết giá bao nhiêu vậy.
    CÁm ơn rất nhiều

2. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi La Hán hả? tui thấy hồ 8 tấc hợp hơn chứ!
    Sắt lổ thì ở đau cũng thế thôi, có giá cả hết rồi. Mà tui thấy đặt luôn cái hồ cho người ta làm cũng không có chênh giá nhau nhiều, mà còn đảm bảo hơn về mặt an toàn. xin lỗi vì tui bàn ra, nhưng theo kinh nghiệm của tui là vậy đó, hy vọng giúp được gì. :D:D:D:D

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Để mua sắt lỗ, bạn đến đường Phùng Hưng ( Đoạn chuyên bán Khung in lụa đấy), Ngay tại vòng xoay có 1 tiệm chỉ bán sắt lỗ. Khi mua nhớ kêu tiệm nó cắt bằng đầu giùm mình. Bạn nên cân nhắc giá cả, thẩm mỹ, an toàn giữa kệ bằng sắt lỗ và kệ bằng sắt ống nhé (loại tiệm cá hay dùng).

4. Venus

Venus Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mua thanh sắt làm hồ cá

Bạn batuocbongdem ơi, theo mình thì không hiệu tiện hơn đâu vì :
    - giá thành thanh sắt bạn mua để ráp sẽ không thấp hơn bạn mua chân ngoài tiệm cá (thậm chí còn có thể cao hơn). Bạn có thể tham khảo rồi tính toán sẽ rõ thôi.
    - Về vấn để thẫm mỹ thì khung sắt này thua xa chân hồ cá bán ngòai thị trường.
    - Bạn sẽ rất nhiều thời gian để lắp ráp nữa đó.

Chúc bạn thành công, hãy cho chúng tôi biết kết quả sự lựa chọn của bạn nha.
    Chúc bạn thành công.
    Chào.

5. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Giá sắt lỗ hình như 12k /1 m.Tính ra thì chẳng rẻ chút nào hết.bác có thể đặt ngoài tiệm sắt họ hàn cho 1 cái kệ bằng sắt V.Giống như mấy cái kệ mà ngoài tiệm cá họ kê đó.Giá khoảng 200k.Tính ra thì chắc cú hơn.Mình cũng vừa thay cái kệ sắt lỗ của mình thành cái kệ inox, giá 350k.Nhìn cứng cáp ra phết luôn...

6. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hehe,

Sắt lỗ thì có nhiều kích cỡ lắm nhưng khó nhất khi làm kệ hồ cá là 4 chân nó ko bằng nhau được :D có kêu thợ ngoài tiệm cắt cũng thế thôi. Đã vậy tốn tiền mua ốc và eke nữa :D

Mình cũng mới làm cái chân kệ d 61 x r 41 x c50 bằng sắt vuông 3 phân, chỉ có 130k à, mà bạn chất 2 hồ lên cũng được :rolleyes: Quan trọng dặn nó phải hàn cho ke với mặt và bốn chân phải đều nhau. Sau đó tốn thêm 30k mua 2 bình sơn xịt (một lót, một màu) và 4 cái chân nhựa 2k nữa là đẹp òi :p

7. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo em bác đừng sài sắt khoang lỗ:
    1. Khả năng chịu lưc ko cao. 3 hồ cá mà chồng lên thì tiu. 1 hồ thì đc (nếu sài loại to).
    2. Sắt dỏm rất mau rỉ sét, ko thích hơp kệ để hồ cá.
    3. Lắp ráp mệt lắm lúc mua về người ta cắt sẵn nhưng mà mấy cái lỗ bắt ốc ko ngay cũng phải khoan lại mới ngay đc.

Bác cứ ra tiệm sắt đặc làm. Còn ko thì mua ngaòi Nguyễn Thông bán nhiều lắm.