HCM- Địa chỉ mua vật liệu chế đèn cho anh em

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi Mr DL, 18/5/11.

1. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    +Alu, mica,decal phản quang mình mua ở tiệm Lam Sơn 90A3 Lý Thường Kiệt F14 Q10 (đối diện nhà thi đấu Phú Thọ). Có bản sỉ và lẻ tùy loại, 2 ly 20k 1 tấc tính lên, 3 ly 25k. Em mua lẻ 1 miếng alu 1m2 x 35 dày 3 ly mà có 70k

+Tiệm Phương Mỹ Hạnh, 431 Lý thường Kiệt F8- Q TB
    Chổ này bán nhôm tấm và phản quang, có bán lẻ theo kích thước ngươì mua lúc đó họ sẻ cân theo kilogam 75K/kg ( từ 1mm-5mm). Đối diện TOYOTA Lý Thường Kiệt

+Tiệm Hồng Châu, 161 Âu Cơ, F 14- Q11
    Chổ này chuyên uống kim loại và ALU, mỗi lần uống theo mẫu mình đưa ra khoảng 10K/tấm

+Đuôi đèn, tăng phô các bạn dạo chợ Dân sinh nằm trên đường Yersin, ngay cầu ông Lãnh. Đuôi đèn 10k 1 cặp, tăng phô 40W là 40k loại của Rạng Đông.

Bữa dạo ở đây mua dc cái máy khoan 200k, khoan tốt lắm. Ai ko có máy có thể ra lùng mua

+Thắng xe đạp các bác dạo khu Nguyễn Chí Thanh những cái hẻm bên tay phải hướng từ bùng binh Nguyễn Tri Phương vào, cáp sau xe loại dài 4k/1 sợi

+Bóng đèn thì em hay mua bóng bên Lưu Xuân Tín, chạy hướng Trần Hưng Đạo quẹo trái. Cái tiệm nằm cuối đường bên tay phải bán vật liệu cho hồ cá giá rè. Bóng 6 tấc Jebo em mua 40k. Đèn 11W kẹp thành hồ cho hồ cubic có 100k, đặc biệt cô chủ sẽ tặng free các bác mấy món linh tinh nếu cần như là miếng cao su dính hồ, van chia loại nhựa...v.v...

Đặc biệt ko mua gì cũng dc phát free kinh phật ngay đó :D

Chúc các bác làm dc 1 đèn rẻ hợp với mình nha :)

2. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    địa chỉ cụ thể em sẽ cập nhật thêm, để em đi coi lại địa chỉ 1 số nơi

hadung thích bài này.
  3. hadung

hadung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    837
    Tăng phô có nên dùng loại điện tử kô bác ,mùa hè cho nó đỡ nóng.

4. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Mình giới thiệu loại điện tử đó bác :D. Chơi điện tử làm máng cho nó mỏng, đỡ tốn diện tích =P~

5. thunhun

thunhun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    có bác nào biết ở HN bán lẻ tấm Alu ko nhỉ? mua 1 tấm to về ko biết dùng bao h cho hết quá :(
    ..................

6. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Hà Nội thì em chịu thua, em chỉ mới đi lùng trong Tp.HCM thôi bác ơi ^^

7. thunhun

thunhun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    bác ơi mua loại 3li dùng là vừa à............................

8. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác kẹt kinh phí thì còn hỏi mua lẻ chứ nếu có điều kiện thì chơi nguyên tấm 1m2x2m4 đi bác, thích DIY thì chả mấy mà xài hết đâu :-s
    Dùng 2,5 ly là ngon lắm rồi bác, 3ly nặng lắm, dày nên khó uốn nữa, trừ khi bác có đồ nghề

thunhun thích bài này.
  9. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    3 ly bác cứ ra cây cột điện mà ôm. Em chỉ khuyên ko nên xài 2 ly để uốn nếu không có đồ vì nó sẽ bị bể nếu mình nắn. Còn 3 ly thì cứng tí nhưng ra cột điện ôm hồi là nó cong thôi :D

thunhun and hadung like this.
  10. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Chia sẻ thêm 1 số thông tin cho anh em, vì cũng vừa làm xong 1 máng rút ra nhiều kinh nghiệm và địa chỉ tốt cho anh em.

- Mica thì lên Lý Thường Kiệt ngay chổ CMC Lý Thường Kiệt chạy lên phía chợ Tân bình nhìn đối diện cây xăng có tiệm mica Đức Huy bán rất rẻ và vui vẻ nhiệt tình.

- Đuôi đèn âm trần thì 4k 1 cái tiệm điện ngoài Dân Sinh hoặc trên đường Lạc Long Quân chạy ra hướng ngã tư bảy hiền mấy tiệm điện bên tay phải đều có ^^.

- Nhôm tấm và Inox tấm thì ra chổ đối diện Toyota Lý Thường Kiệt gần chổ bán mica Đức Huy đi lên phía bệnh viện thống nhất, vừa qua ngã tư từ tiệm Đức Huy nhìn bên tay trái là thấy liền (chổ a Hoàng hay mua ^^)

- Về phản quang thì mình mới rút ra được kinh nghiệm ko nên xài Alu rồi mua decan bạc về dán lên, 1 là cực cho người làm, 2 là độ phản quang hok cao. Mấy bạn nên mua mica tráng thủy như gương tấm 1 ly, bảo đảm như gương tráng thủy cực nhẹ độ phản xạ thì bảo đảm như gương lun ^^. Mấy bạn nhớ hỏi có tấm lẻ hok người ta bán cho rẻ hơn là kêu người ta cắt nguyên tấm lớn, bữa mình mua 1 tấm 120cmx35 mà có 20k, về làm dc 2 máng đèn 60cm ^^.

Vài dòng chia sẽ a em, ai biết gì thì share mình thêm ^^.

Last edited: 23/5/11
    súnon thích bài này.
  11. ThangHip

ThangHip Member

Thích đã nhận:
    0
    Tấm alu mua ở cầu Lạc Trung gần chợ Mơ Tạm ấy ạ . Nhưng E thấy hơi đắt 240k 1 tấm 3 ly . E ở Hà Nội ạ

12. TungHS

TungHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác Mr DL cho mình hỏi chấn lưu điện tử có gắn vừa để thay thế cho chấn lưu có sẵn của máng BX 800F ko nhỉ

13. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Bác mua chấn lưu của Rạng Đông, loại ấy nhỏ gọn có lẽ vừa đó

14. comdaica

comdaica Member

Thích đã nhận:
    5
    vấn đề nóng của chấn lưu có ai nghĩ ra cách j hay chưa? Đã đọc 1 bài bóng led dùng nhôm để tản nhiệt nhưng chấn lưu thì nặng nên chưa nghĩ ra cái j hay hơn. ai có cách j hiệu quả share với

15. hcmatcc22

hcmatcc22 Member

Thích đã nhận:
    7
    chỗ mua bóng T8

Ra Lưu Xuân Tín thì đầy nhóc T8 JEBO-10000k,nhưng già thì mỗi cửa hàng 1 giá .Có 1 cửa hàng nằm trên đường THĐ ngay lối rẽ vào Lưu Xuân Tín thì bán 75k.ĐẮT.Ko mua,đi tiếp vào trong(hình như hàng thứ 2 bên tay phải bán nhiều bơm ý)giá 70k,cũng ko mua.Hàng thứ 3 là cuối đường bên tay trái thì có 60k thôi,chẳng hiểu thế nào nữa.Cũng phân vân T5 với T8 vì T5 kiếm ko ra,Sáng qua mình quần khắp cả khu KIM BIÊN, PHÙNG HƯNG T5 thì đầy nhóc nhưng dùng cho TS thì kiếm ko ra,toàn T5 dùng cho sinh hoat thôi(chắc có lẽ ko biết cỗ mua).
    Các huynh có ai tư vấn dùm với cái vụ này với.Bể mình là 1m4
    T8 JEBO-10000k or T5 OSRAM này T8 36W 1.2m ánh sáng siêu trắng 8000K (Indonesia)
    http://www.aslighting.com.vn/#DetailProduct?ProID=159
    hoặc T8 36W 1.2m cho hồ cá, cây cảnh (Đức)
    http://www.aslighting.com.vn/#DetailProduct?ProID=152
    TKS all.THÂN.

16. micheal_huy

micheal_huy New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chỗ mica tráng thủy bác mua ở đâu thế ? Cho xin địa chỉ được không ?? :D

trnhatula thích bài này.
  17. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Bạn đến tiệm mica Đức Huy luôn ko thì chạy ngược về hướng thành thái Đức Huy có 1 tiệm nữa cũng có bán chổ đó đó. Bữa mình mua chổ đối diện cây xăng nó hết nên chỉ lên chổ gần tiệm Điện Khoa cũng của nó lun.

18. vanthong_pham

vanthong_pham Member

Thích đã nhận:
    10
    nếu mua phụ kiện như đuôi đẻn hay chấn lưu các bạn ra chợ kiêm biên. bên Q6 ơ đây bán cực rẻ vì là chợ sỉ nhưng có bán lẻ, và ở đây chỉ bán bóng thường ko bán bóng thuy sinh nhé. ở đó cũng có bán vài loại đèn led loại thường rết nhiều ae nào rảnh qua xem thử. vì lúc trước mình thường đi làm ở đó. nhưng lúc đó ko quam tâm lắm nên ko đẻ ý giờ thì ko qua đó nữa

19. nghiamac

nghiamac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Em thấy ở Đê La Thành rẻ đây bac ạ! có 200k 1 tấm 3ly 1.2x2.4

20. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    đắt rẻ còn phục thuộc vào lớp ALu dày hay mỏng, mỏng quá mà uốn góc gần vuông thì dễ bị rạn