HCM-Hồ thủy sinh đầu tay, nhờ các bác giúp em chỉnh sửa

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi F.B.I, 16/9/08.

1. F.B.I

F.B.I Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ được 1 tuần tuổi

Kích thước: 90x45x45
    Nền: ADA
    Đèn: 4 bóng Jebo 90, ngày mở 10h
    Quạt: có
    Lọc: Atman
    CO2: có

Không hiểu sao rêu trong hồ em cứ héo úa, kô phát triển được. Nước trong hồ khi có đèn là 25 độ. Tonia và rong xương cá bị mọc rễ ngang thân. Nhờ các bác tư vấn giúp em.

2. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ của bác nhiều loại cây quá,hơi gò bó vì cây cắm hơi gần nhau, nhưng thật sự em ko biết hồ này cây nào là chủ đạo cả, có khi nhiều cây lại làm rối mắt lắm anh ạ, nên xem cây nào anh thích nhất trong các cây làm hậu cảnh thì mua nhiều rồi nhìn chỗ nào thích hợp cắm vào, rồi tiếp theo tiếp theo như thế thì em nghĩ bố cục sẽ chặt chẽ hơn và sinh động hơn là nhiều loại nhưng ít cây. Cây rêu thì theo em nghĩ nó thích hợp với môi trường ít ánh sáng nên khi ra ngoài ánh sáng mạnh sẽ chậm phát triển lại ạ, còn hiện tượng đâm rễ ngang chắc là chưa hấp thụ đc dinh dưỡng ở trể chính, đợi khoảng 1 thời gian xem tiếp, hồ mới mà anh. Thân

3. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Nhìn phía chính diện hồ, cái bụi cây chính giửa che mất khúc lũa rồi, theo mình vị trí bụi này không ổn lắm, ( góp ý chút nha).
    Một thời gian nữa rong phát triển nhìn cây lũa sẽ đẹp lắm .

4. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Hồ đầu tay làm được như thế tạm ổn ròi, theo mình góc trái bỏ cành lũa thẳng đơ ra thay bằng cành khác mềm hơn, chuyển bụi súng ở giữa vào góc trái đẻ trung cảnh thoáng, ánh sáng tốt nền tốt trồng ctn cho nó bò một thảm cũng đẹp, nền ADA ngon roài nhưng dầy quá, bạn có đôn bằng nham thạch ở dưới không.cây nó đang thích nghi đần với môi trường mọi cái sẽ ổn dần.

5. F.B.I

F.B.I Member

Thích đã nhận:
    0
    Vì là hồ đầu tay nên em kô biết trồng cây gì cho đẹp. Vừa thấy thiếu vừa thấy thừa. Các bác nghĩ sao nếu em tỉa thấp cây súng dù xuống?

6. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nền bạn làm bằng phẳng quá, nên tạo độ dốc từ cao ở mặt sau xuống thấp ở mặt trước trông hồ sẽ đẹp hơn, dù sao hồ đầu tay như thế là quá tốt rồi :D

7. F.B.I

F.B.I Member

Thích đã nhận:
    0
    Vì mình muốn hồ nhìn được 2 mặt nên kô làm nền phía sau cao lên.