HCM-Newbie cầntư vấn set bể cubic 40

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Clear Note, 26/12/12.

1. Clear Note

Clear Note New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 1 cái bể 40x40x40 (64L), cát trắng, khoảng 20, 30kg san hô tảng (san hô chết), 1 cái loc ngoài atman, còn dư 1L vật liệu lọc seachem matrix và 1L seachem de nitrate, 1 chai stability.
    Mình định làm 1 bể nuôi san hô, quỳ,rong gì đó.
    Xin các bạn đi trước tư vấn giùm mình còn thiếu những gì?
    Đá sống có cần mua nhiều đặt vào bể không hay là đặt vào rồi nó tự lan ra các san hô tảng?
    Vì mới chơi nên còn nhiều hạn chế về mặt kiến thức, vẫn đang đọc tài liệu, xin ý kiến thực tế của các bác là nên nuôi loại san hô, quỳ gì nhiều màu sắc, đẹp và cũng dai 1 chút.
    Bác nào chỉ càng chi tiết cho mình càng tốt nhé, và xin cho mình hỏi địa điểm bán, giá cả ở trong HCM. Cảm ơn

2. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Bể quá nhỏ, người mới chơi không dễ chăm đâu!
    Denitrate của Seachem dùng cũng ổn.
    Chỉ nên làm bể nuôi vài con cá nhỏ, đừng nghĩ đến san hô, hải quỳ, rong làm chi.
    Cái thiểu là protein skimmer, chắc loại QQ của Bubble Magus là phù hợp.
    Thiếu kiến thức thì tìm tải sách ở đây: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=99516

3. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Tình hình của bác thì quá khó để set 1 cái hồ cá biển đúng nghĩa,hồ của bác khá nhỏ vì bác phải gắn thêm 1 e skimmer để lấy chất thải của cá trong nước(tối quan trọng) và 1 hồ lọc đặt ngoài để chứa skimmer nữa(có thể dùng skimmer gắn ngoài hồ)!Nên nếu đc bác hãy suy nghĩ kiếm 1 cái hồ khác to hơn tý tầm 90x40x60(d,r,c) thì ok hơn và giá thành cũng ko cao đâu ạk,phải có tủ(gỗ) để chứa hộp lọc và các thiết bị(skimmer,vật liệu lọc...) bác có thể tận dụng cái hồ 40x40x40 thành hộp lọc đc đó hihi ^^.
    Chi tiết hơn bác có thể inbox cho e hay ai trong dd để xin số dt hỏi hay hẹn ra cafe để đc tư vấn miễn phí các thứ cơ bản để set 1 hồ cá biển.

4. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Bạn nên tham khảo bên www:nano-reef.com có nhiều cái rất bổ ích cho Bạn...

5. Clear Note

Clear Note New Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cảm ơn các ý kiến đóng góp của anh em, em cũng có 1 cái tủ gỗ phù hợp với hồ 40x40x40, có thể đặt được nhiều thứ dưới tủ đó, chỉ là chưa đủ kiến thức để làm bộ lọc như thế nào cho ổn thôi, và đã tham khảo nhiều nên em biết hồ nhỏ thế này thì biến động các chất là rất nguy hiểm nên cũng định giảm mật độ nuôi sinh vật đến mức tối đa. Tại cái hồ kích thước này nó thích hợp đặt ở 1 vị trí trong nhà nên em mới định làm kích thước như vậy.
    Để đọc thêm sách xem mọi thứ có khả thi không thì em mới dám tiếp tục làm, có gì khó khăn em sẽ nhờ cậy sự tư vấn của các bác. Xin chân thành cảm ơn

6. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Bể lọc chia làm 3 ngăn tràn,ngăn 1 chứa túi lọc(đường nước xuống) và Skimmer,ngăn 2 chứa mấy cái khử NO3,PO4,Than hoạt tính,ngăn 3 chứa bơm lên hồ....

7. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Bạn ra tiệm Sơn Hà mình nghe nói có bán loại lọc cho cá biển all in one hình dáng như lọc tràn hồ thủy sinh nhưng trong đó có đủ đồ như skim, uv và lọc . Nếu vị trí không cho phép làm hồ lớn thì tạm thời hệ thống lọc như vậy mình thấy cũng ổn, san hô bạn có thể chơi cúc áo (zoa), bèo nấm, quì đá, bông thụt... nói chung còn tùy hệ thống đèn của bạn ntn rồi ae trên này sẽ tư vấn thêm các loại SH dễ nuôi để bạn tham khảo.

8. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Bạn up 500đ hình cho a/e dễ hình dung và tư vấn chính xác hơn!Món cá biển này bro tìm hiểu kỹ ban đầu rùi quyết định đầu tư sẽ tốt cho sau này hơn!Nói chung là tốn 1 lần lúc đầu ra ngô ra khoai còn hơn ko hiểu biết mua rùi lại đem bỏ vào kho thì còn tốn hơn nữa bro ạk!Chúc bro sớm set đc hồ ăn tết chung với a/e!