Hệ thống ánh sáng bán chuyên nghiệp, giá mềm

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi tien378, 4/7/07.

1. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào các bạn,
    Mình xin giới thiệu một hệ thống chiếu sáng bán chuyên nghiệp(để các bạn tham khảo, vì mình cũng chỉ là người mới thôi), tương đối dễ làm, hoặc có thể đặt làm. Bộ trọn gói 1.2m = 120k đã có 1bóng Jebo 1.2m, tăng phô xịn Fujimoto (hàng đặt từ cty có bảo hành kỹ thuật), một lỗ cắm, một công tắc bật (giống như hàng xịn)
    Hình hệ thống ánh sáng hồ mình:
    - Bóng Jebo 1.2m:
    - Máng inox Rạng Đông loại hít khi tiếp xúc nam châm (201 hoặc 420 hay 430 từ chuyên ngành về inox; 304 thì không hít, tốt hơn nhiều)
    - Hộp phía trên đã có 1 lỗ cắm và 1 công tắc bật/tắt: không tốt lắm (có thể thay loại tốt tùy ý)
    - Bộ hoàn chỉnh:
    - 3 Bộ đèn 1.2m trên hồ mình:
    - Hồ khi bật sáng: khoe chút nha (còn hoang sơ lắm)
    Bên trái: 2 bộ, chưa có nhìu cây để trồng
    Bên phải: 1 bộ, dự định trồng rêu và những cây ít sáng hơn
    Mình cũng chỉ là dân a ma tơ thôi, có gì không đúng mong các bạn tư vấn thêm. Cảm ơn tất cả đã quan tâm

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Có 1 điều là cái chóa đèn hình thang như vậy cho ra phản xạ AS không đều khắp hồ được, Tiên có thấy máng "xịn" thường có chóa hình cong bán nguyệt không?
    Tuy nhiên như vậy cũng khá ổn về AS rồi đó!

3. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Cảm ơn tien378 đã thông tin về nguồn đèn rạng đông này. Giá tính trọn bộ luôn đèn Jebo va` có phản quang như vậy cũng tương đối mềm so với thị trường . Được thì anh Tien cho xin kích thước dài x rộng x cao luôn càng tốt !

Thân mến !

4. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Bổ sung thêm

Cám ơn bạn Blue Dolphin, đã tư vấn(mình không biết là chóa hình cong sẽ phản xạ AS tốt hơn:( ), mình xin góp thêm ý nhỏ, phần máng inox hoàn toàn rời, bạn có thể dùng inox xịn 304 nhờ chỗ gò làm cho(nếu có điều kiện) hoặc chỉ mua máng sơn tĩnh điện rồi mua miếng mica mỏng(như phim chụp), ra chỗ dán xe nhờ dán decan phản quang cho đều đẹp rồi dán hoặc gá vào, vì có loại máng hai mép bẻ cong vào trong, chỉ cần uốn cong miếng mica luồn vào là xong -> rẻ hơn nữa :), hôm trước tính làm như vậy nhưng ra tiệm điện thấy họ làm ok hơn nên thôi. Mình thấy hàng xịn(mình cũng có một cái) phần phản quang cũng chỉ là một lớp gì đó như đề can, không phải inox, nhưng hàng chuyên nghiệp lúc nào cũng ok hơn -> $ :crying:
    Chỉ là kinh nghiệm a ma tơ nên có gì sai mong chỉ giáo thêm.:)

5. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Cho hỏi bạn tien378 chút nhen:
    1. Trọn bộ như vậy là mình ra tiệm mua, hay tự mua từng thứ về nhà ráp?
    2. Bộ 1,2m luôn bóng Jebo (loại 10.000K) là 120.000 là tất cả hay chưa tính bóng?
    3. Bật mí dùm luôn đi: mua ở đâu mà rẻ dzậy?

Cảm ơn bạn! Hồi giờ toàn xài hàng bộ của SOBO, hơi tốn xiềng!

6. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Có lẽ là trọn bộ đó anh ơi,xem ra bóng hết 50k ,còn lại 70k 1 bộ cũng rẻ đấy chứ

7. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Sao hồ còn trống trải quá anh Tien ơi, anh ở Đồng Nai hỏi thăm nhà bác giáo làng Chaulahan đó, ông đó định sửa chữa cái hồ nên chắc là dư ít cây. hihi
    Bài viết hay lắm, cám ơn anh rất nhiều

8. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bộ này cũng dễ bố trí nhỉ. Có lẽ cần gia cố thêm cho an toàn. Đang lúi húi với bể mà nó lao xuống nước thì......thôi thôi, không dám viết tiếp :)

9. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Cản ơn tất cả các bạn đã quan tâm và tư vấn thêm, mình sẽ gia cố sao cho an toàn như bạn Mig29 đã nhắc nhở, hồ mình có tất cả 4 thanh giằng ngang nên cũng không đến nỗi, và ở nhà cũng có dùng CB chống quá dòng, quá tải (CB chống giật), nếu có chập, hay chạm điện là hệ thống tự ngắt ngay. Nếu bạn nào cẩn thận nên mua thêm CB này, loại trung bình là 115.000k. Mong được học hỏi thêm từ các bạn.

10. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    @Tien378: Đúng rồi chơi hồ cá, hồ rong nên có thêm một cái CB chống giật, nên lắm chứ các bác. Cách đây hơi lâu Cuội đọc ở báo nào không nhớ có nói về chuyện này, Bể cá hay bị rò rỉ điện hơn, lý do vì người chơi hay cho thêm muối vô hồ.
    Chơi món này Cuội nghĩ đến cái CB chống giật đầu tiên. Cuội mua của LG giờ là LS 30A = 150ngàn dùng cho toàn hệ thống điện trong nhà luôn.
    Thực tình Cuội khuyên các bạn nên đầu tư thêm cái này
    Thân

11. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Spam tí

Chơi máng đèn bằng inox bất tiện
    - thường xuyên phải vệ sinh vì hơi nước bốc lên mờ
    - dẫn điện tốt rất nguy hiểm
    - chấn lưu liền máng => phát sinh nhiệt ==> tăng nhiệt độ bể
    - inox rất sắc cạnh ==> rễ đứt tay
    pà con thử làm làm bằng ống nhựa 90mm xem sao . tớ toàn dùng loại đó và phản quang bằng bằng giấy trắng rất OK mà giá thành càng ok

12. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    em thì có vài ý kiến thế này:
    - thường xuyên phải vệ sinh vì hơi nước bốc lên mờ
    Theo em thì INOX do có pha tạp chất nên 1 thời gian sau là hen rỉ do hơi nước

- chấn lưu liền máng => phát sinh nhiệt ==> tăng nhiệt độ bể
    Theo em thì ta có thể bố trí chấn lưu ở vị trí khác dưới gầm hay giấu đâu đó cũng được

pà con thử làm làm bằng ống nhựa 90mm xem sao . tớ toàn dùng loại đó và phản quang bằng bằng giấy trắng rất OK mà giá thành càng ok[/QUOTE]
    Em cũng đang xài cả 2 loại - máng INOX cũng có và chế ống nước cũng có. Nhưng về khoản Ống nước, .... cưa đôi ra phê wá:-S

13. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    To hanpham: về cái khoản cưa ống nc thì đúng là fê thiệt.
    Theo như em đc bít thì cái máng INOX của rạng đông là hàng việt nam chất lương cao. CLC của VN cũng cao lắm nên ko sớm thì muộn cũng sét. Lúc trước em dùng máng HEO đc khoản 3 tháng là lên đường, cái máng INOX nì chắc đc 6 tháng. Thay máng INOX bằng máng ống nc bên trong dán decal kiếng bạc (ko phải giấy trắng đâu nha ông RÒM :D ) sẽ tốt hơn đó, nhược điểm duy nhất là cưa ống fê lòi tai :D .
    Về phần tăngphô hiện tại có loại hộp đèn loại nhỏ chỉ cao = 1/2 loại thường, tăng pho cũng nhỏ. 1 bộ 60cm là 45k có luôn chuột tắng phô của hãng COMIC, bảo hành 12 tháng, bảo hiểm nhân mạng .... triệu VNĐ (hem nhớ rõ lắm). Loại lớn hơn em chưa hỏi dùng thấy tốt lắm cứng cáp hơn loại hộp trong hình. Mai em chụp tấm hình cho bà con xem thử.

14. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Xí mê: về việc "Thay máng INOX bằng máng ống nc bên trong dán decal kiếng bạc (ko phải giấy trắng đâu nha ông RÒM :D )" thì ko phải ý kiến của mình, mình thì dán decal giả INOX (khác Decal phản quang nha)

"Về phần tăngphô hiện tại có loại hộp đèn loại nhỏ chỉ cao = 1/2 loại thường, tăng pho cũng nhỏ. 1 bộ 60cm là 45k có luôn chuột tắng phô của hãng COMIC, bảo hành 12 tháng, bảo hiểm nhân mạng .... triệu VNĐ"
    ===> Tăng phô nì có 18k 1 cái ah + bộ dây nguồn có chuột 8k nữa + 2 khoen INOX máng đèn vô là có 38k ah, ko nhớ hiệu nhưng cũng BH 1 năm lun. Ngoài chợ Phùng Hưng Q.5, mình mua người ta gọi là "tăng phô siêu mỏng" đúng là mỏng 1/2 so với loại thường nhưng... dài hơn 2/3 so với loại thường:laughing: .

15. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    to HANPHAM: dài hơn đâu cũng vậy mà, mỏng hơn thui, tui mua 1 cái máng có sẵn chuột tăng phô đuôi đèn luôn của COMIC 45k gắn vô cái ống nc hơi bị đẹp :D

16. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Cách này coi bộ không khả thi à nghen. Đèn neon vậy chứ cũng nóng lắm đó, mica + đề can không chịu nổi đâu. Mica không chảy thì keo cũng chảy ===> bong decan.

17. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    "mua miếng mica mỏng(như phim chụp), ra chỗ dán xe nhờ dán decan phản quang cho đều đẹp rồi dán hoặc gá vào, vì có loại máng hai mép bẻ cong vào trong, chỉ cần uốn cong miếng mica luồn vào là xong "
    Nếu lỡ xắn tay áo mua Mica về uốn thì... mình ra ngay mấy tiệm gò máng xối bằng Nhôm đó. Do KT bể và đặt họ gò cho cái máng (vuông tròn tùy ý, kích thước tùy ý và... có thể làm máng đôi hay máng cho 3 bóng đều được. Còn khoản "ra tiệm Decal" thì mấy cha đó... cứa gãy cổ lun ---> chi bằng ta tự dán, dễ òm àh. Trét ít Nước rửa chén pha loãng lên rùi dán, xong lau khô lại và hong nắng chút xíu là oki thui

18. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    đơn giản nhất là ta đặt gò luôn một cái máng Inox. vừa đẹp vừa sáng vừa gọn vừa bền... so sánh tiền thì chắc không mắc hơn nhiều với cái máng meca dán decan, Cuội đặt 3 cái máng Inox 1.2m x 0.25m hình thang, có thể gắn 1 or 2bóng 1.2m, giá 70ngàn một cái, 3 cái 200ngàn. Dùng đèn bộ bán sẵn vẫn tiện hơn, tuy nhiên nếu bể có nắp đậy ta không thể bỏ cái đèn bộ vô được mà phải chế.
    Các bác có thể tham khảo.

19. chanhtrucman

chanhtrucman Member

Thích đã nhận:
    0
    A cuoi oi:"Cuội đặt 3 cái máng Inox 1.2m x 0.25m hình thang, có thể gắn 1 or 2bóng 1.2m, giá 70ngàn một cái, 3 cái 200ngàn" cho e hỏi anh đặc làm 3 cái máng inox đó ở đâu vậy?

20. BTL

BTL New Member

Thích đã nhận:
    0
    a ma tơ hả Tien 378 ? mình thấy hồ cá của bạn cũng có hồn lắm đấy chứ. Chúc bạn thành công