Hệ thống Co2 đơn giản hiệu quả cao

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi hunglucky, 23/9/07.

1. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Qua bao đêm vắt tay lên chán mình đã "phát minh" ra hệ thống CO2 hiệu quả cao, rẻ tiền , và không gây nguy hiểm.
    Như các bạn đã biết việc tạo Co2 bằng bột mỳ + đường tỏ ra khá hiệu quả cho những anh em chơi thủy sinh , nhưng không có điều kiện dung bình CO2( mình đã nhiều lần đinh dùng CO2 nhưng rất lo ngại vấn đề an toàn vì bể nhà mình đặt trong phòng ngủ), nhưng có một vấn đề với phương pháp này là CO2 ra không đều và thỉnh thoang lại phải lắc bình thì CO2 mới ra.Để giải quyết vấn đề này mình đã nghĩ ra phương pháp này và thấy nó khá là hiệu quả và tiện dụng.Sơ đồ của nó đây

Ở đây mình dùng chai Coca nhựa to loại 1.25l.Các bác cho ý kiến nha.B)

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    thật ra việc nguy hiểm từ bình CO2 đều bắt nguồn từ những sơ ý của ta,nếu ta làm đúng như lời hướng dẫn của nhà sản xuất và trang thiết bị(bình,van) an toàn thì đâu đến nỗi phải sợ mà ko để trong phòng ngủ(để phòng ngủ em chỉ thấy tiếng nước làm ta khó ngủ nhưng đối với em,em lại thích tiếng nước róc rách hơn,ko sợ vấn đề ban đêm cây nhả CO2 vì em đã có máy sủi khí,nếu ko có thì lượng CO2 thải ra cũng ko đáng kể cho ta).những người chơi TS đa số đều để hồ nơi có nhiều người qua lại nhất,vì vậy mối nguy hiểm ở cả 2 nơi (phòng ngủ và nơi khác) đều ngang nhau cả(nếu như ko làm đúng kĩ thuật) vì vậy theo em là cứ mạnh dạng đầu tư làm bình CO2,nếu như hồ đẹp,thêm bình CO2 thì càng làm tăng vẻ đẹp của hồ thôi mà
    quay lại với vấn đề của anh.em ko hiểu cho lắm tác dụng của cái máy sủi khí?

3. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Bạn có thể mô tả thật chi tiết hơn cho mọi ng biết k? như ống dẫn khí của máy sủi mình cắm xuống dung dịch hay để trên mặt của dd thế,cám ơn bạn nhiều!

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn đã thử chưa vậy? máy sủi nó thực chất là bơm hơi xuống nước thôi, nếu mà cho máy vô bình kín chỉ 2 phút sau là...banh ta-lon...:p

5. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nó đã nén hơi Co2...giờ bơm thêm Oxy vào..đâm ra thừa rùi còn gì..?
    Bạn test thử xem sao rồi cập nhật cho anh em thêm thông tin nha...

6. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Như thế này thì chai cũng ko banh dc đâu vì còn có đầu ra mà, nhưng như thế thì thành ra ta trộn 02 thêm 1 lần nữa chứ C02 sản sinh ra thì không kịp đâu, cách này phá sản.
    Để ý thấy mấy bà bác sĩ có các máy lắc lắc mấy bình hóa học + máu gì đó, để cái chai này lên thì may ra, hoặc là cột vào cái quạt cho nó xoay qua xoay lại thì okie! :D

7. hunglucky

Thích đã nhận:
    135
    Thực ra máy sủi chỉ bơm không khí chứ không phải bơm mỗi O2 đâu.Mà mình quên chưa nói chi tiết đó là đầu ống thiết bị trộn CO2 đặt trong bể cá được mở 24/24 nên không thể có hiện tượng nổ bình được.Mặt khác chung ta chỉ nên mở máy sủi vào ban ngày (cùng với hệ thống đèn) thui.Mình nghĩ tất nhiên là không thể bằng bình cứu hỏa được nhưng hiệu quả của nó thế là rất tốt hơn cả mình mong đợi rùi đó.

Đầu ống máy sủi vào bình CO2 mình đặt dưới đáy để khi hoạt động máy sủi sẽ khuấy hỗn hợp đường + bột mỳ + nước -> CO2 và tạo áp lực đẩy CO2 qua thiết bị trộn CO2 thành những bọt khí nhỏ khuếch tấn vào bể.

Đầu ống còn lại một đầu vào thiết bị trộn CO2 trong bể , đầu còn lại đê cao hơn lớp hỗn hợp trong bình CO2 (mình đặt ngang tầm nắp bình luôn).

Cám ơn mọi người đẫ đóng góp ý kiên nha ! Thanks all !:blushing:

8. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cách này có lẽ chỉ khả thi khi vẫn còn lượng CO2 sinh ra,đến 1 lúc nào đó,vòi vào bể ko chỉ ra CO2 mà còn ra cả ko khí từ máy sủi nữa(ko lẽ nó vào chỉ để tống CO2 mà ko dư ra tí nào)=>có lẽ lắc vẫn hay hơn là xài cục sủi,mà hay nhất là xài bình CO2 =))

9. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình nghĩ là cách này khá ổn!
    hunglucky thử làm 1 cái demo cho mọi người xem thử luôn đi!

10. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    -Có máy sủi hay không, lượng CO2 sinh ra không thay đổi

-Cách tăng pH, giảm CO2 nhanh nhất là dùng sủi, vì vậy lợi bất cập hại. Lượng CO2 vốn đã ít ỏi sinh ra từ bình tự tạo trộn lẫn vào O2 từ máy sủi và bị đưa ra khỏi bể nhanh hơn. Cạnh đó còn vấn đề ngậm khí của nước, khi máy sủi thổi liên tục, đưa mức ngậm khí của nước trong bể lên đến mức bão hòa, CO2 không tan được vào nước nữa.

-Đó là phần lý thuyết, nếu chưa được thuyết phục, bạn đo pH-CO2 trong nước trước và sau khi sử dụng máy sủi thử xem.

-Cũng là ý tưởng rất sáng tạo, chúng ta thử tiếp tục suy nghĩ thêm tìm cách khắc phục những yếu điểm trên, có thể vẫn có cách đấy ;).

11. hunglucky

Thích đã nhận:
    135
    Cám ơn bác Mig29 nhiều , bác giải thích rất hợp lý, mong anh em cùng "sáng kiến" tìm ra bài toán CO2 an toàn-rẻ nha :blushing:

12. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Ít nhất đến giờ mọi người đều thấy được với bình co2 tự chế thì sau vài ngày sẽ yếu, muốn mạnh hơn phải lắc, tức là tạo sự trôn lẫn các hỗn chất để kích thích phản ứng.
    Vậy. nếu bạn dùng hồ to, nêm làm chai co2 to, hiện tượng "yếu " của co2 sẽ được cải thiện hơn. Nếu bạn lắc liên tục thì co2 ra nhanh hơn, nồng độ rượu dẫn tới bão hòa nhanh hơn, kết quả bạn sử dụng bình co2 này ít ngày hơn
    Vậy làm sao cho vừa và chấp nhận được thì mời các bạn suy nghĩ và hiến kế cho anh em xài co2 tự chế nhé
    Mình nghĩ nên chăng chế tạo thêm 1 công cụ có tác dụng khuấy đền hỗn chất hoặc "lắc cái chai" định kỳ theo một chu kỳ vừa phải để cân đối được lượng co2 và thời gian sử dụng??
    Hì hì, chỉ mới nghĩ thôi, chưa dám làm vì..."bận quá!!"

13. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây là suy nghĩ của mình:
    Không khi chúng ta thở là bao gồm O2 và tạp chất, trong đó có cả CO2. Chúng ta sống được là do lượng O2 có tỉ lệ cao hơn so với CO2 có nghĩa là chúng chưa đến mức bão hòa. từ đó ta suy ra không khí chúng ta đang thở có xu hướng nhận thêm CO2 để đạt đên mức độ bão hòa.
    Khi bạn xục khí vào bình chứa CO2 thì công nhận rằng phản ứng lên men sẽ nhanh hơn do được trộn lẫn với nhau tuy nhiên khi lượng CO2 sinh ra chưa kịp hòa tan vào nước khi được đưa vào bể thì đã bị trộn đều với lượng không khí được máy xục đưa vào rồi. Mà máy xục thì....chúng nó thổi khỏe lắm.
    Bạn sẽ có thể thấy niềm vui khi nhìn thấy bong bóng khí thoát ra từ đầu trộn CO2 nhưng bạn sẽ buồn khi nhìn cây không khá hơn bao nhiêu nếu cả.

Chút ý kiến

14. bumbumndb

bumbumndb Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy cách này cũng được , vì mình làm C02 từ bột mì + sugar để cả nữa ngày rồi mà lượng C02 ra ít quá , đưa vào hồ thì không đưa khí ra nổi . Mình thấy cách này khá là mình có đọc 1 số bài viết trên 4rum và biết được là 1 số bạn do hệ thống C02 bị rò rỉ gì đó dẫn đến tình trạng là không kiểm soát được lượng C02 thải ra quá nhiều gây chết cá ....theo cách này lỡ như tình trạng đó có sảy ra thì cũng có 1 ít 02 ở trong hệ thống C02 ra rồi cá sẽ trụ tốt hơn ... ^^ mình là nguời mới , nghĩ sao viết vậy thôi , có gì sai nhờ các pro sửa giúp . Thanks

15. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    về phẩn này tui xin góp ý với bà con một tí.
    THuận lôi khi dùng máy sủi : khi không còn co2 tạo ra thì o2 vẫn đ0ược đẩy ra ngoài ,nước trong bể ko tràn vào bình, trộn được hỗn hợp trong bỉnh làm tăng hiệu suất phản ứng tạo co2.
    KO thuận:như mọi người nói ở trên và muốn nói thêm. AE có nhiều thời gian để ngồi ngắm bể thì tiện tay lắc lắc vài cái thế là phản ứng vẫn diễn ra tốt .ko cần suy nghi nhiều thêm làm gì.

16. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cũng nói thêm .với hệ thống hai bình lớn và một bình nhỏ thì có thể sử dụng caco3 vào nước rất ổn nếu thiết kế thêm một van ở giữa bình nhỏ và hai bình lớn . xin góp ý!

Last edited: 6/12/07
  17. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    đúng như ý kiến của Mr Boo. Mình thì thấy không nên để hồ TS trong phòng ngủ, nếu đã để hồ trong phòng ngủ thì nếu dùng bình Co2. Tối cây nhả Co2 thì bình Co2 mình khóa van lại thì nó là cái bình chữa cháy thôi mà. Ở nhà mình có dùng bình Co2 cho hồ TS. Hồ đặt tại nơi luôn tập trung nhiều người nhất, Quan trọng là khi mua các thiết bị để dùng cho Co2 chọn loại tốt, lắp đặt và kiểm tra kỹ lưỡng là yên tâm thôi.
    Cảm ơn các bác!