Hệ thống cung cấp nước và thức ăn cho chim?

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi thànhcông, 18/5/06.

1. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Do điều kiện công việc nên tôi thường xuyên phải đi công tác. Mấy con chim ở nhà ko có người chăm, nhờ người khác cũng ko yên tâm vì họ không thích chim (mấy lần bị chết rồi). Coóng đựng nước và thức ăn loại to thì cũng chỉ được 2-3 ngày. Bạn nào có mô hình cung cấp nước và thức ăn trong 1 thời gian dài ko? Hướng dẫn tôi với!

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Trời vụ này thì gay á

Vì bạn đi cở một tuần mà đồ ăn thì ăn hai ba ngày là hết,

Theo tôi biết cách duy nhất là bạn làm cái flight aviary và bỏ chim vào rồi bỏ đồ đựng nước to cộng với thao bột cho chim ăn, nhưng nếu nuôi Chòe Than thì gay vì hai con tróng chúng sẽ đánh nhau tróng mái thì còn được. Bên Mỹ họ có cái bình gióng bình nước suối 5 gallons to của người uống nhưng bình này cở 2 gallons à họ bỏ bột hay nước vào nước chỉ chảy ra ngang cửa cái miệng của cái nắp, gióng như cái lọ nhựa mà treo nước ngược trong lồng Khuyên đồ á. Mấy hôm vì lồ về Vietnam nên không biết cách nào tại khi tôi đi không ai trong coi. Thế nhưng tôi cũng nghĩ đủ cách như vậy thôi. Tôi còn nghĩ tới cả cách dùng cái mấy tự động tới giờ là on điện cở mấy phút rồi gấm vào cái mấy bơm nước của hồ cá thế là tự động tới giờ nó sẽ bơm nước vào lồng cho chim uống hihihi và thức ăn chắc bỏ cả thao vào cho chúng tự ăn chắc hơn được một tháng.

Bạch Đề

PS: đây là cách nghĩ của tôi, bạn hỏi thêm coi, oh còn vụ mà bẫy được mà chết tôi quên mất chứ mây hôm bẫy Khuyên, Chào Mào tôi cũng bỏ vào lồng trùng khăn kín rồi cho đồ ăn như chuối cở một tuần là có thể gở khăn từ từ ra, thế là được thôi. Tôi quên chả cái vụ này mà nghĩ chim đã ăn rồi thì làm gì chết.

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Em nghĩ cách đơn giản nhất là thiết kế theo kiểu cung cấp thức ăn cho gà công nghiệp. Cải tiến đi 1 chút. Áp dụng cho cả cám và nước. Bác cho đầy cám và nước vào chai (chai nước khoáng) treo ngược lên bên dưới là 1 cái nắp hộp. Khi chim ăn hoặc uống lượng thức ăn, nước uống trong cái nắp hộp xuống thấp 1 chút thì thức ăn và nước trong chai tự động chảy ra ngoài. Cách này em đã áp dụng cho chim bồ câu nuôi trên trần nhà uống nước rất tốt. Bác nên tự thử và tính toán lại vì diễn tả bằng lời rất khó.

4. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Tui đã từng nghĩ phải làm theo kiểu bình thông nhau, đối với nước thì dễ, nhưng đối với cám thì có vẻ khó vì nếu ko đảm bảo kỹ thuật thì cám nó sẽ trôi ra hết hoặc ko chịu ra -> chim vẫn chết đói.

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bạn cần nói rõ là loại chim gì thì mọi người có thể tư vấn cho bạn sát thực tế hơn.
    Thông thường, chim chịu khát kém hơn. Cần có nước uống đầy đủ. Cám bã thì kể cả Mi thì 1 tuần với 2 cóng cám Mi cũng chưa chắc đã hết. (cám bã thì phụ thuộc chất lượng cám)
    Cám thì bạn dùng cóng to, nước thì dùng bình(cóng) loại to mà thôi. Và cũng chỉ có bạn biết được nhu cầu chú chim của mình thế nào. Bạn phải dựa vào lượng cám, nước uống hàng ngày mà chim tiêu thụ hết để mà cân nhắc xem 1 tuần cần những gì.
    Việc trùm kín áo lồng, treo vào nơi yên tĩnh cũng giảm bớt nhu cầu ăn, uống của chim.

6. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Ah quên, thấy cướp nói minh mới nhớ. Mình có 02 con chòe và 04 con HM, toàn loại khỏe ăn, khỏe uống. Hiện tại mình cho vào lồng 2 nửa chai lavi, nhưng toàn con ăn khoẻ, cám chỉ được 3 ngày thôi (phù hợp với chuyến công tác ngắn ngày). Mình định cất nó vào trong phòng, đóng kín cửa, nhưng lại sợ để lâu nó "quên hót" và "quên luôn cả người" vì có cả những con mới bẫy về. Thứ 2 tới này mình lại phải đi, những 1 tuần cơ đấy, rất cám ơn và mong mọi người cố gắng giúp đỡ!!!

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bác thử làm theo cách của em chưa mà bác kêu áp dụng với cám ko được???? Bác thử cho đầy cám vào 1 chai la vi, sau đó lộn ngược lên và để miệng chai vào 1 cái nắp hộp. Cám sẽ rơi ra một ít rồi thôi, nếu bác gạt bớt phần cám ở ngoài thì cám trong chai lại rơi xuống tiếp(giống như khi chim ăn)
    Tuy nhiêu lưu ý treo chai vào lồng cho chắc chắn nếu lỡ chim làm đổ thì toi
    Vấn đề nữa về lượng thì như bác cướp nói

8. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn anh hung908, mình chưa thử cách đó, nhưng có vẻ khả quan đấy, khi nào thành công mình sẽ thông báo nhé.

9. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Sau một thời gian thí nghiệm, nhờ sự tư vấn nhiệt tình của các bạn, tôi đã hoàn thành hệ thống cung cấp nước và thức ăn dài ngày cho chim, do ko có máy ảnh nên tôi mô phỏng lại thế này nhé.
    http://www.yousendit.com/transfer.php?action=download&ufid=9F3AFD086CCF2BFC
    (mạng lỗi nên tui phải dùng trang này - link hoạt động trong 7ngày)
    Treo 2bên, cả cám và nước để lông được giữ thăng bằng.
    Thế là tuần tới tôi đã yên tâm công tác cả 1 tuần.

10. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đúng rồi đấy
    Nhưng lưu ý anh thêm là cái cóng đựng nước trong lồng anh phải tính sao cho con chim chỉ uống chứ ko thò đầu vào tắm được. trời nóng nó tắm liên tục thì nhanh hết nước lắm

11. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    To anh hung908: Cám ơn anh hung908, mình sẽ lưu ý vấn đề này.

12. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    anh có thể pots lại hình cho em tham khảo ko anh thànhcong xin cám ơn anh

13. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
  14. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hệ thống cung cấp thức ăn và nước uống cho chim của Thành Công

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mr. Công này cũng chịu khó tìm tòi phát minh ghê! cái chai này giống chai nước biển hay đạm để truyền cho người bệnh...

16. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Tất cả cũng vì con chim thôi. Bình thường mình cũng lười suy nghĩ lắm.
    Cám ơn thanhl đã post lại hình cho mình nhé!

17. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    trông bác thanhl làm hệ thống này như là ... mấy chai truyền đạm của bệnh viện ý nhỉ, bác thanhl đúng là phó giáo sư có khác làm cái gì cũng chuẩn -> sau vụ này bác không khéo được thăm hàm giáo sư cũng nên ý nhỉ, hi hi hi

18. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    anh công ơi em thấy cách này giống cách của em hiiiii đừng sợ mất bản quyền nhé
    em dùng chai lavie thôi đục 1 lỗ nhỏ bằng đầu que tăm thôi ở fia gần dưới (áp dụng cqachs làm cong uống nước của tq)nước ko ra được lại sạch
    em làm cách này cho mấy con mộc nhà em