Hệ thống lọc đáy cát chi phí thấp, dễ thực hiện

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi spring4ever, 27/3/08.

1. spring4ever

spring4ever Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã type 1 bài rất dài nhưng ko hiểu sao ko gửi lên được nhỉ? Admin có qui định gì khi post bài trong này ko ạ?

Ủa sao post bài ngắn lại ok mà bài dài ko được nhỉ? Vậy thì mình reply trong bài này luôn.

Cho mình hỏi hình như diễn đàn ko cho phép post bài dài phải ko? Mình post 1 bài khoảng 2/3 trang A4 nhưng ko được. trong khi post vài câu ngắn ngắn thế này lại ok. Hay là mình đính kèm file word rồi mod copy vào bài viết giùm mình được ko?

Last edited by a moderator: 19/4/08
  2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Có thể bạn không dùng chức năng lưu mật khẩu nên khi viết quá lâu nick tự động thoát ra ngoài.Bạn nên copy trước khi bấm gởi bài khi thời gian viết lâu.Nếu nick đã thoát ra chỉ cần đăng nhập lại là tiếp tục bình thường.Bài của thành viên dưới 10 bài sẽ qua phần kiểm duyệt của mod.

3. spring4ever

spring4ever Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đính kèm file word ai muốn xem thì down nha. Nếu mod thấy làm ơn edit file word vào bài viết giùm mình chứ mình ko post bài dài được.
    Download

4. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hoặc cũng có thể do bạn đang là thành viên dưới 10 bài nên những bài viết hay topic của bạn phải chờ sự kiểm duyệt của các mod mới được đưa lên diễn đàn .

5. spring4ever

spring4ever Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko phải bị tự động logout đâu mà khi mình bấm "Gửi bài viết" thì nó chạy rất lâu và cuối cùng là chẳng được gì cả. Thậm chí đến chức năng Attach files cũng chẳng được nên mình mới phải upload lên host khác. Kì lạ thật :-(

6. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    up dùm bạn
    Trước đây trước khi thực hiện bể cá rồng của mình, mình đã rất băn khoăn làm sao để thực hiện được một bộ lọc thật tốt. Do bể đặt ở nhà mình, còn mình học ở xa, trong khi ở nhà ko ai có kinh nghiệm nuôi cá cả. Tiêu chí của mình là bể phải lọc thật sạch và người nuôi ít phải đụng tay vào bể. Do mình mua bể của Đài loan có sẵn hộp lọc bông nhiều ngăn bên trên rồi nên mình chỉ thiết kế thêm 1 hệ thống lọc nữa thôi. Trong các loại lọc mình thích nhất lọc đáy cát vì hiệu quả cao và thẩm mỹ đẹp. Chi tiết cách thực hiện có thể tham khảo cách lọc đáy cát trên diễn đàn. Mình chỉ hướng dẫn thực hiện theo cách của mình để tận dụng những vật liệu có sẵn mà ko phải mua những vỉ lọc bằng nhựa với giá trên trời. Lọc đáy này có thể thực hiện mà ko phải vớt cá ra.
    - Bể mẫu: 1,5 x 0,5 x 0,5m, đã có hộp lọc bông nhiều ngăn.
    - Cá trong bể: 1 ngân long, 2 khủng long , 2 chép và 1 số cá mồi.
    - Vật liệu làm lọc: Vỉ nhựa là miếng nhựa làm kệ dép. Bông lọc. Dây cước. Máy lọc loại nhỏ. Cát hạt to (hoặc sỏi tuỳ bạn)
    - Cách làm:
    + Tính toán diện tích hồ để mua đủ số vỉ nhựa
    + Dùng dây cước buộc các vỉ lọc lại với nhau rồi buộc thêm bông lọc vào phía mặt trên vỉ lọc (để khi đổ cát lên ko bị chảy qua khe vỉ nhựa)
    + Buộc cố định ống lọc phía dưới vỉ lọc (để nối vô máy lọc nhằm hút nước phía dưới vỉ lọc lên phía trên tạo dòng nước lưu thông qua vỉ lọc)
    + Đưa vỉ lọc vào hồ. Dùng vật nặng đè vỉ lọc xuống đáy. chú ý dồn hết cá lên trên vỉ lọc. Nếu bạn sơ sót để cá nằm phía dưới vỉ lọc thì khi đổ cát lên bạn sẽ vô tình chôn sống nó.
    + Sau khi tất cả đã xong bắt đầu cho cát lên vỉ lọc (nhớ rửa cát kĩ ko lại phải súc hồ đó nhé). Cho cát từ từ đến khi phủ kín mặt vỉ lọc, bạn nhớ mua nhìu cát 1 tí. Với hồ trên mình dùng hết 40kg cát đó.
    + Cắm ống lọc vào máy lọc gắn sẵn phía trên cho nó hút nước từ dưới vỉ lên trên hồ.
    Bây giờ hãy chờ ít phút và thưởng thức công trình của mình nhé.
    Bạn có thể kết hợp thêm với lọc ngoài và men vi sinh để tăng tối đa hiệu quả lọc nước nhé.
    Hình ảnh:

[​IMG].
    [​IMG].

[​IMG].

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Sao nghe chủ đề của bạn giống thí nghiệm lọc đáy bằng cát của kevdv đã post 5 tháng trước. Nếu bài dài thì chia ngắn lại. Muốn thông tin về đề tài cũ của kevdv thì vô đây.

http://aquabird.vn/forums/showthread.php?t=34689

hehe..thấy hình rồi cám ơn bạn dungkcxanh.
    loại bạn cho là cát hột lớn quá, không phải lả cát nữa. tón lại phấn cá sẽ chui xuống khe, quảng lý khó. Bắt buột phải dùng men?

Phương pháp giống trang của kevdv, không được credit buồn 5 phút :crying:

Last edited: 27/3/08
  8. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Loại này là lọc đáy kiểu Duongnguyen bác Kevdv ơi, chỉ khác mấy điểm
    1. Dùng sỏi nhỏ chứ không dùng sởi lớn
    2. Kết hợp sủi ô xy phía trên mặt sỏi (không sục dưới vỉ nhựa như lọc đáy bằng cát)

Mình có nhận xét thế này
    1. Công suất bơm hút nhỏ nên không đủ lực để ép phân xuống đáy (hồ dài 1,5m mà chỉ có 1 bơm nhỏ cỡ 18w - RS 1680?), nếu bơm đủ lực thì phân cũng khó lòng lọt qua khe nhỏ
    2. Kết hợp nuôi thủy sinh không biết có tồn tại được lâu không?
    3. Sau một thời gian khoảng 2 tháng thì nước hồ dễ có vấn đề nếu không thay nước thường xuyên.

Nên bổ sung thêm:
    PA1: theo kinh nghiệm lọc đáy bằng cát của bác Kevdv, nối 3 ống thổi xuống dưới lớp vỉ nhựa và cho vòi sục ô xy và 3 ống này, vẫn giữ nguyên bộ lọc cũ.
    kết hợp dùng thêm men vi sinh và thay nước định kỳ 1 tuần/lần khoảng 25%

PA2: Thay bơm có công suất mạnh hơn AP2000 và thay nước định kỳ 1 tuần/lần khoảng 25%

9. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    chỉ buồn 5 phút thôi, xong. Hôm nay, clearboy có avatar mới nhe..chúc mửng.

1)Cẩn thận nếu dùng máy bơm mạnh thì nên lót thêm một lớp bông gòn nữa tại vì nhửng hạt cát nhỏ này có thể đi qua xuống khya.
    2) kevdv thấy khya được cột vô với nhau. riêng cá nhân kevdv sẽ không làm vậy. nên tắc ra nếu cát đi xuống dưới khya thì quang lý dễ hơn.

10. spring4ever

spring4ever Member

Thích đã nhận:
    0
  11. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn thử ngắt ra làm 2 phần xem sao? .

12. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Sao bài của spring4ever này lại giống bài của Dungkcxanh bên trang web kia thế nhỉ? hay là Dũng dùng 2 nick?

Last edited: 2/4/08
  13. arowanaABV

arowanaABV Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình xin đính chính vài điểm:
    - Đây ko phải là sỏi mà là cát, hạt hơi lớn (loại cát ở bờ sông có lẫn vỏ sò). Mục đích là hạn chế dòng chảy của nước do máy bơm hút, phòng trường hợp bơm mạnh sẽ cuốn trôi vi sinh trong lớp cát. Vả lại cát thì đẹp hơn sỏi rồi :)
    - Mình dùng máy bơm loại nhỏ chứ ko phải sủi oxi. Lý do: máy bơm nhỏ thì lực hút yếu, lý do ở câu trên. Máy bơm được nối với ống kéo dài xuống giữa hồ, dưới lớp vỉ cát. Về lực hút và lưu lượng nước trao đổi qua lớp cát đảm bảo ăn đứt cách sử dụng sủi oxi.
    - Lý do vì sao ko sử dụng bơm lớn: mục đích của mình ko phải là dùng máy bơm để hút phân cá xuyên qua lớp cát, mà mục dích là để tạo dòng chảy cung cấp oxi cho vi sinh trong cát. Ngoài ra như mình đã nói hồ này còn thêm 1 hệ thống lọc tràn sử dụng bông lọc nữa. Về chất lượng lọc thì khỏi phải nói, sạch mê ly :D. Nhưng vì lý do an toàn cho cá nên mình định kì cho thay nước mỗi tháng 1 lần, chưa kiểm chứng được 2 tháng thì có sao ko :D. Nhưng theo ý kiến chủ quan của mình thì chắc là sẽ ok. Vì đây là dạng lọc vi sinh nên mình sử dụng kết hợp men vi sinh để tăng quá trình tạo vi sinh trong hồ.
    - Về thủy sinh trong hồ: thú thật với bạn là thủy sinh chỉ để cho đẹp trong thời gian đầu thôi, cá rồng thì ko sao, chẳng quậy gì cả nhưng mấy con khủng long thì khiếp quá, nó quậy tung cái hồ luôn. Tầm khoảng 1 tháng sau là mấy cây thủy sinh trong hồ tè le hột me luôn. Báo hại mất toi 300k tiền cây và thuốc :-(
    - Trả lời bạn kevdv: lý do cột các vỉ lọc lại là để cố định các tấm lọc và bông lọc. Mà vì sao bạn lại buồn nhỉ? Mình đâu nói loại lọc này do mình nghĩ ra. Từ đầu đã nói vậy rồi. Mình chỉ nói mình nghĩ ra cách sử dụng loại vật liệu này sẽ tiết kiệm chi phí rất nhiều so với cách của bạn. Để so sánh mình sẽ cho giá chi tiết: hồ 1,5 x 0,5 x 0,5. Số vỉ lọc cần dùng là 8, cần mua 2 bộ kệ dép chi phí là 70 nghìn. Kệ dép này có ưu điểm là nó có chân cao khoảng 2-3cm, tạo khoảng hở bên dưới để mình luồn ống hút. So sánh với loại vỉ lọc ngoài thị trường thì vỉ lọc này có giá chỉ bằng 1/4 đến 1/5 thôi.
    - Ngoài ra có thể thiết kế thêm 1 bể lọc ướt khô bên ngoài dùng các vật liệu lọc phụ thêm như sứ, san hô, than hoạt tính, than gỗ, bioball...Cách làm cũng đơn giản nhưng do yếu tố thẩm mỹ nên mình ko thực hiện. Vả lại 2 bộ lọc trên cũng đáp ứng đủ rồi.
    Ai có thắc mắc gì về bộ lọc trên cứ post ra đây nhé.
    Bạn copy bên word sau đó pass vào khung trả lời chứ đừng chèn file word

14. vchfulin

vchfulin Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn dungkcxanh cho mình hỏi bạn xài đèn loại gì vậy,màu săc của đèn và phông nền của cai hình dầu tiên bạn pót đây.theo mình thì bạn rât có oc sang tạo và thẩm mỹ.
    1.bạn tận dụng ưu điểm của kệ dép : chi phi thấp ,diện tich đay cho vi sinh sinh sống cao.
    2.cái kệ hồ bạn thiết kê rât đẹp,nhìn toàn diện thì bể ca của bạn rât đẹp.
    3.bạn kêt hợp sử dụng hệ thống lọc đáy và lọc tràn rât hiệu quả ==> sáng tạo.
    nói chung là 1 hồ cá đẹp

15. spring4ever

spring4ever Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko hiểu sao vẫn ko post bài dài đc. Post nhiều lần vậy nhé mấy bạn đừng bực mình :-(
    @Clearboy: Đó là bài viết của mình, mình ko viết bài dài được nên post file word, và bạn dungkxanh post lên dùm. Ko phải 1 người đâu. Ủa mà bài này xuất hiện bên web nào nữa??? Mình chỉ post duy nhất ở đây thôi.

16. spring4ever

spring4ever Member

Thích đã nhận:
    0
    @arowanaABV: Thực sự là ko post bài dài được. File word đó là mình viết bên diễn đàn, ko gửi được mới fai copy vào word, rồi up lên đây đó.

17. spring4ever

spring4ever Member

Thích đã nhận:
    0
    @vchfulin: cái hồ đó mình dùng 2 loại đèn, đèn neon trắng và hồng tím. Ko có phông nền, cái nền phía sau là màu của bức tường đó :D.

18. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    em thực sự không hiểu về công dụng của hệ thống lọc này, bởi phân cá vẫn tích tụ ở dưới đáy mà, hơn nữa dù gì đi nữa thì 1 cai hố phân lâu ngày cũng chưa chắc giúp cá khỏe mạnh đâu, thiết nghĩ là hút mỗi ngày tốt hơn đó

19. spring4ever

spring4ever Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước giờ post bài hoài chả được chán quá, hôm nay thử lại thế nào :(
    Trả lời bạn toanxxx: công dụng của hệ thống lọc đáy cát là phân cá sẽ bị hút xuống lớp cát, rồi sẽ nhờ vi sinh trú trong lớp cát giúp phân hủy phân cá, đồng thời mình khuyên nên có 1 hệ thống lọc khác (lọc tràn hoặc lọc ngoài wetdry) sẽ làm tăng hiệu quả lọc rất nhiều. Hồ mình có 2 hệ thống nên chất lượng nước rất cao. kết hợp với men vi sinh và thay nước định kì thì sẽ rất tốt cho cá của bạn.

20. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13

Không biết bạn có thể giải nghĩa thêm về "Chất nước rất cao" về mặt gì?