Hệ thống lọc nước cho bể 2m???

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Đạt69, 6/6/06.

1. Đạt69

Đạt69 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi đang định "sắm" 1 bể 2m để nuôi cá rồng, vì định làm bể 200*80*80 nên lượng nước lớn , mà máy lọc mua ngoài tiệm thì nhỏ quá . Anh em nào có kinh nghiệm làm hệ thống lọc nước cho bể 2m (để nuôi cá rồng )thì xin hướng dẫn thêm cho tôi nhé.

2. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
  3. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Một vài links tham khảo về hệ thống và chất sử dụng trong lọc nước hồ

http://www.koi-bito.com/forum/showthread.php?t=1372&highlight=bakki

http://www.koi-bito.com/forum/showthread.php?t=1751&highlight=bakki<O</O

http://www.tewakoi.com/BakkiShowersCountryIndex.htm

http://www.momotaro-koi.org/english/bakuteria

http://www.keirinponds.com/bakkishower/index.php<O</O

http://www.yumekoi.com/articles/bkks_2003.pdf

http://www.sfbakc.org/PDF/6SFBAKCscreen.pdf

http://www.koicymru.co.uk/products3.htm<

4. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bác anhnhxxi làm ơn cho hỏi hộp lọc bên trên làm bằng gì và bán ở đâu vậy bác?

5. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Mình mua kính 3 ly, đặt người ta cắt sẵn, giá 30,000 đồng. Mua thêm keo Silicon 12 ngàn, Tự dán mất 5 - 10 phút chờ khô khoảng 3 giờ. Sau đó rửa sạch các bông lọc, than họat tính, Zeolit... rồi bỏ vào và cho lọc không có cá khoảng 3 - 7 ngày. Lúc đó có thể bỏ cá vào. Nước Crystal Clear.

6. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Cám ơn bác nhé! nhưng em sợ hộp lọc bằng kính cộng thêm một khối lượng nước nhiều các thanh giằng ngang trên miệng bể không chịu nổi.

7. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

hồ mình toàn làm bằng 8ly thôi, nếu bạn sợ hồ chịu không nổi thì làm thêm 1 giàng dọc và một giằng ngang, kính dùng 5ly cho nhẹ.

nếu bạn sợ nặng thì dùng meca hoặc nhựa làm máng lọc, hoạc giảm kích cỡ bộ lọc, mình có một số hồ nhỏ, nên giảm kích cỡ xuống còn 1 mét, cũng không nặng lắm.

Last edited: 10/6/06
  8. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Vâng, cám ơn bác! có lẽ em sẽ dùng bằng mica cho nhẹ .Nếu trong quá trình đi xuyên việt của mình nếu bác có qua Hải Phòng thì em rất hân hạnh được đón tiếp bác có những thông tin gì về cá rồng ở Hải Phòng mà em biết em xin cung cấp hết,mong nhận được tin bác.

9. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Cảm ơn lời mời chân thành của bạn, từ lâu mình đã mong muốn đưa một số hình ảnh và kinh nghiệm nuôi cá Rồng ở xứ lạnh như Hà Nội, Hải Phòng.. vào trong cuốn sách. Nay có bạn tham gia thì tuyệt quá. Cảm ơn trước nhé.

10. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Hình của máng lọc bằng kính 3 ly.

11. ngocanh

ngocanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn vui lòng cho biết ở đâu bán zeolit vì hôm trước NgocAnh có ra Cao Quí hỏi nhưng không có.
    Cám ơn bạn.

12. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    Zeolit mà ra CaoQui thì đúng là không biết rồi,hhehèh, Bạn ra Lưu Xuân Tín, Q5, cuối đường Trần Hưng Đạo, cái gì cũng có mà rẻ hè.

Hoạc liên lạc với Trung Tâm Thủy Sản 3. Ở Đường Nguyễn Đình Chiểu, gần nhà trẻ 19-05. Cái gì cũng có, nhưng đắt.

13. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trích dẫn:
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    "Bạn vui lòng cho biết ở đâu bán zeolit vì hôm trước NgocAnh có ra Cao Quí hỏi nhưng không có."
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    "Zeolit mà ra CaoQui thì đúng là không biết rồi,hhehèh, Bạn ra Lưu Xuân Tín, Q5, cuối đường Trần Hưng Đạo, cái gì cũng có mà rẻ hè. "
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Hình như dùng "đá zeolit "khá mắc ,có nhìu lỗ rỗng li ti để con vi sinh trú ẩn ,rất đắc dụng cho các hệ thống lọc sinhhọc ,chứ ko phải là zeolit keo tụ để xử lý nước ...

Last edited: 12/6/06
  14. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    @ Dat69: Bác lọc một bể 2m thì xài máy 1 tác dụng, ký hiệu 2500D của Trung Quốc (giá chỉ khoảng 130k) là thoải mái, nhớ là hộp lọc của bác phải có 2 lỗ không thì nước bơm mạnh quá sẽ tràn ra ngoài đấy. Tạo luồng cho cá thì sắm thêm 1 máy thổi công suất nhỏ hơn. Thế là ok. Nếu vẫn chưa yên tâm thì bác mua loại công suất lớn hơn 3500 hay 4500, chuyên dùng cho các bể xi măng lớn ngoài trời. Mấy loại này, khi nào bơm nước dùng nhà bác nhỡ có hỏng thì có thể mang ra xài tạm cũng ok luôn :laughing:

15. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

16. Đạt69

Đạt69 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình vừa tham khảo 1 số tiệm làm hồ, có nơi thì nói làm lọc để trên, nhưng cũng có 1 chỗ ông chủ tiêm khuyên là : đối với hồ trên 2 m thì nên làm kiếng 15 ly, hệ thống lọc thì nên dùng hệ thống lọc để dưới kệ, khoan lỗ ở đáy hồ cho chảy xuống bể lọc, rồi bơm ngược lên. bể lọc khoảng 8 tấc . Mình thắc mắc là khoan ở đáy hồ thì o biết có an toàn o. Còn nếu cúp điện , máy bơm o hoạt động thì nước từ trên chảy xuống tràn ra thì sao? Có bạn nào đã từng làm hệ thống như thế này rồi o ?

17. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34
    1. Hồ từ 2 - 3m, mình làm kính 10ly là đủ rồi, hồ làm 12 - 15ly, tronmg trường hợp bạn muốn hồ cao tren 1m, còn nếu duới 1m như tôi nói là quá đủ

2. Hệ thống lọc duới hay trên đều được, nhưng lọc dưới thì tốn kém hơn nhiều và cũng khó thiết kế hơn. bạn xem hình bộ lọc duới,

3. theo tôi bạn nên làm hệ thống lọc theo dang bể tràn trong hồ., vừa đỡ tốn kém mà cũng hiệu quả như hệ thống l5c trên và lọc dưới. tiếc rằng tôi không có hình ở đây để pót cho bạn.

18. conghn

conghn Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bac cho em hỏi Bio Ball là gì vậy.Có đắt không. Các bac thông cảm em mới tập chơi cá

19. anhnhxxi

Thích đã nhận:
    34

Bio ball, là loại banh nhựa, tròn khoảng 3cm, dùng để tạo môi trường cư trú cho vi khuẩn nitro, vì co nhiều khe, nhiều dien tich be mặt, giúp vi khuẩn phát triển được ở mật độ dày hơn các vật liệu khác, Vi khuẩn sẽ chuyển đổi lượng nitrit trong nước sang nitrat và như vậy ít hại hơn cho cá. Bạn có thể tìm mua ở cac tiệm bán cá. giá khoảng 20,000 đ/bịch

bineva thích bài này.
  20. conghn

conghn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anhnhxxi. Em đang đặt làm bể.Trong quá trình nuôi có vấn đề gì em chưa rõ mong các anh chỉ bảo giúp.Thank..