Hệ thống phun nước từ máy lọc có ảnh hưởng đến cá rồng??

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi hoanglan, 20/2/08.

1. hoanglan

hoanglan Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin các bạn trong diễn đàn ai biết chỉ giúp:

Ở trong hồ nuôi cá rồng, nếu máy lọc tạo thành dòng chảy thì có làm ảnh hưởng đến đời sống hằng ngày của cá không? Có sợ cá phải bơi cưỡng lại dòng chảy nhiều lam cho cá bi mệt không?

2. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn lên để cho máy lọc tạo dòng chảy bình thường nhưng tuyệt đối không được để phụt mạnh quá đấy . máy tạo dòng chảy sẽ giúp cho cá ưa hoạt động , khỏe hơn , hám ăn hơn và có dáng bơi đẹp hơn ( đb là ngân long ) .... nói chung là có lợi . Tuy nhiên nếu bạn để máy lọc có công suất lớn mà tạo dòng chảy thì nó lại gây tác hại lớn lắm đấy . bạn nên dùng máy có công suất phù hợp với kích thước của bể .
    Chúc bạn có 1 chú cá khỏe và đẹp !

3. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Những dòng nước chảy từ hệ thống lọc trở lại bề thì rất là tốt..Tôi nghĩ nhựng dòng nước này không có mạnh đến nỗi làm cho cá bị sợ. Khi có những dòng nước này thì nước trong hồ sẽ được đảo đều và nhất là nhiệt độ trong bề sẽ được đều hơn không ngây nên chỗ nóng và lạnh. Nhiệt độ không đều trong hồ thường làm có cá bị dễ bệnh; bỏ ăn, đuôi không được xòe ra và những con vi khuẩn thường được sống trong nước có cơ hội phát triển nhanh hơn rồi gây hại đến cá.

4. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sẳn có topic về máy lọc , cho mình hỏi . Mình mới mua 1 cái máy lọc cho hồ 1 m nhưng sao thấy nó rung wa' trùi , có lẽ nó bị hư hả ? nó rung vậy có ảnh hưởng đến cá hok vậy ? Cám ơn trước lun ^.6 :D

5. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    à cái này theo mình là không sao nếu độ rung của máy bình thường . bởi mình dùng máy lọc 15w khi mình vệ sinh máy xong thì máy cũng kêu dữ lắm nhưng 1 lát sau thì lại thôi không kêu nữa . nếu máy của bạn rung nhiều và lâu thì bạn nên kiểm tra lại máy xem sao .

6. hoanglan

hoanglan Member

Thích đã nhận:
    0
    àh mình xin nói rõ họn ở đây một chút để các bạn tiện chỉ giáo, o nhà mình xài hồ 2m x 60cm x 60cm, mình không rõ máy lọc hiệu gì nhưng nó chảy mạnh lắm, luôn tràn nước ra ngoài nên mình phải tách ra làm 2 ống, 1 chảy vô máy lọc và 1 ống thả chìm vô hồ. Ống ở trong hồ phun nước ra làm thành dòng chảy, không biết nó có mạnh quá không???

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn xài lọc tràn nhiều ngăn để trên hồ?Bạn xem lại kết cấu lọc & cách sắp xếp vật liệu lọc chưa đúng sẽ làm tràn ngăn lọc.Mình xài AP3500 cũng không bị tràn.
    Dòng chảy trong hồ rất tốt nếu hợp lý.Dòng chảy phải là dòng lưu chuyển từ nơi xa máy bơm nhất đẩy cặn bẩn hướng về máy bơm.
    Nhiều bạn thích dùng 1 máy tạo dòng trong hồ để cá năng động,cảm giác như cá tập thể thao,luôn bơi với kỳ & đuôi căng xòe,nếu điều tiết thích hợp & chừng mực.
    cá rồng vốn không phải là loại cá vùng nước chảy mạnh,cá thích vùng nước tĩnh,ta dùng dòng chảy trong hồ là sai với đặc tính của cá.
    Dùng dòng chảy kích thích cá bơi lội,ép chúng tập thể thao nhưng với thời hạn bao lâu là tốt cho cá thì cần nghiên cứu kỹ.

8. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    có vẻ như vậy là nước chảy hơi mạnh đó bạn . bạn nên xem lại công suất của máy và bạn thử thả vật gì đó nổi trên mặt nước rồi xem tốc độ của nó di chuyển ra sao . nếu nhanh là không tốt đâu bạn à . đúng như bác trịnh nói đó . cá rồng thích yên tĩnh nên muốn tạo dòng chảy thì phải cho nước chảy nhẹ nhàng thôi .
    Chúc bạn có 1 chú cá đẹp !!!

9. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Mình cũng dùng máy AP3500 cho hộp lọc 3 ngăn. Tuy nhiên cũng bị tràn ở ngăn đầu tiên. Ngăn đầu mình để sứ lọc và bông. Ngăn 2 mình để Bioball, bông. Như vậy có đúng không bạn.

10. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    theo mình bạn nên để 1 ngăn là sứ lọc , 1 ngăn là sỏi , 1 ngăn san hô hoặc bạn kết hợp mỗi ngăn 1 chút cũng tốt . trên mỗi ngăn thì tất nhiên phải có bông lọc rồi .
    Chúc bạn có hệ thống lọc hoàn chỉnh !!!

11. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Cám ơn bạn nhiều. Mình cũng hy vọng như vậy. Nhân tiện cho mình hỏi : Ở ngoài tiệm Hồnh Anh thấy có bán vật liệu lọc hình tròn nhỏ cỡ đầu ngón tay út, màu nâu không biết là gì và cách sử dụng như thế nào. Mong các bạn trả lời nhé

12. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đây là một loại gốm sứ tạo chất khoáng, giống như sứ lọc bình thường nhưng chất luợng cao hơn.