Hệ thống sử lý nước siêu pro ,Bể luôn sạch sẽ,tép luôn an toàn

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi zerolove, 26/11/12.

1. zerolove

zerolove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Mời các bác xem :

1 : Lọc cát với vi sinh là chưa đủ khi luôn thấy hiện tượng nước vàng và đục.Vậy nên em thêm 1 cái lọc bằng bông và than hoạt tính có thể dễ dàng tháo ra vệ sinh.Làm vậy nước bể luôn sạch sẽ và có độ trong tuyệt đối.Tép khỏe hay không đều do nguồn nước có trong sạch hay không nhé...:laughing:
    2 : Làm thêm 1 bể nhỏ sử lý nước đằng sau sẽ đặt nhưng phụ kiện như bộ trộn co2,o2,đèn uv,máy làm mềm nước.Nó có tác dụng cực lớn bởi vì tránh tình trạng tép bị sốc,và bể chính không chứa những thiết bị quá lằng nhằng...Khi các bác thay nước thì không phải lót túi nilong hay cứ cho chảy nước từng tẹo 1 trông nom rất vất vả...Cứ việc xả thẳng nước vào bể sau nó tràn qua bể chính...Men theo đường kính nước vào hồ...
    3 : Nếu nền của bể đến lúc gần hỏng (Đừng để hết dinh dưỡng hẳn nhé ) Các bác cứ cho phân viên vào 1 cái túi vải.Thả vào trong bể nhỏ ( số lượng tùy kích cỡ bể ) ...Dinh dưỡng sẽ hòa tan vào nước cung cấp cho cây...Không cần phải lật lên làm lại cho vất vả.Tốn tiền...mà tép nó bị mệt và chết...
    4 : Với hệ thống trên thì tất cả mọi phụ kiện đều không ảnh hưởng gì tới nhau,Trộn co2 và uv không ảnh hưởng gì đến vi sinh.Vi sinh lại hoạt động rất tốt từ lọc cho đến bể to bể nhỏ.
    5 : Cái hệ thống làm mềm nước em làm đơn giản hóa : Đặt luôn trong bể nhỏ...Cấu tạo là máy bơm hút nước của bể => đẩy qua miếng mút xốp = > ra luôn bể thôi...Vừa tạo độ trong cho nước và vừa làm mềm nước...Làm cách này thì không lo bị rò nước hay chảy nước nhé...Chính vì thế các bác không cần dán chặt keo ,có thể tháo ra thay mút dễ dàng

Nhìn hình có thể thấy nó hơi phức tạp,Nhưng trong thực tế nó đơn giản lắm...Nhìn cũng gọn gàng nữa....:-*

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:03 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:00 AM ----------

Cách làm này,các bác không bao giờ cần phải thay nước...Nếu có thay thì chỉ cần thay cho vui thôi...Cho cây cá tép nó thay đổi không khí.Chạy đúng 3 tiếng - 5 tiếng / 1 ngày là nước trong veo...
    Bể của em nó nhỏ nhỏ,Em chơi 6 tháng nay chẳng thèm thay nước lần nào... Có 1 vài lần hút mấy thứ bẩn bẩn ra rồi đổ thêm vào thôi nhé

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:03 AM ----------

Làm song nó tương tự như này :
    [video=youtube;9Df1ZL1WFGs]http://www.youtube.com/watch?v=9Df1ZL1WFGs[/video]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:35 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:21 AM ----------

Thiệt bị làm mềm nước đơn giản đặt trong bể :

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:30 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:35 AM ----------

Làm mềm nước khi cái thác chảy nước từ bể nhỏ qua bể to nó cũng giúp nước mềm khá hiệu quả rồi nhé

2. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Bác cho em hỏi về phần làm mềm nước với.em vẫn chưa hiểu cơ chế lắm.

3. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Em cũng chả hiểu nữa là bác,em thấy cái máy làm mềm nước nó chế tạo như thế.Lười nghiên cứu tại dạo này set lại hồ đau đầu lắm...

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:56 PM ----------

Theo 1 số góp ý của các bác chơi lâu năm thì nên hạn chế bật đèn uv và bỏ than hoạt tính...Nhưng cá nhân em thấy than hoạt tính làm trong nước khá tốt...Nếu bể nền toàn đá sỏi nước trong vắt...Đâu có vàng vàng như các bác nói..Nước mà màu vàng chỉ có thể do tảo nâu hay phân bón gây màu thôi

4. muoivankhatmau

Thích đã nhận:
    800
    Ây dà.Bác làm mà lại không biết nguyên lý hoạt động của nó là sao.quan trọng là mấy cái hạt làm mềm nước cơ bác ơi.không thì bác phải đun nước sôi để cặn nó tủa lại bám ở đáy siêu chứ.
    Bác tham khảo thêm bài của bác Vinhrau này.Rất chi tiết.
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=26446&
    Hi vọng bác sẽ nghiên cứu ra thiết bị hoàn thiện hơn.
    Thân..

5. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    hehe bác ý chắc tìm hiểu đc 1 thiết bị chế ở đâu đó đơn giản như ý này của bác vinhrau nè hehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:37 PM ----------

còn em xem qua hệ thống của bác phải nói là em rất đau đầu ... bình thường chỉ cần đấu nối tiếp 2 lọc lại vs nhau ... 1 lọc có tác dụng là vi sinh yếm khí , một lọc là vi sinh hiếm khí thôi bác ạ ....

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Mỗi người có một phong cách chơi riêng, người thích tay chân, người thích tự động
    Vote mạnh cho tinh thần tìm hiểu và mày mò của bác chủ top
    Tính ra thì hồ nhỏ của bác chủ top khá đồ sộ đấy chứ, có hồ phụ phía sau, có lọc than hoạt tính bên trái, có lọc vi sinh bên phải

zerolove thích bài này.
  7. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Vâng bác ợ,em cứ nghĩ chỉ cần nước nó lưu thông mạnh là mềm...Nên chế 1 cái thác và cái cục kia...
    Em chế kiểu này cũng có cái hay,ống vào bể không phun mạnh làm dòng nước chuyển động mạnh ảnh hưởng tới tép,Các thiết bị cho hết đằng sau sẽ không rối mắt những cục to đùng mà khi đó bể của em nó rất bé...Và nhiều cái khác như thay nước em thấy cũng rất tiện lợi.Rót thẳng vào đằng sau...Còn 1 cái nữa em không biết nói ra các bác có bảo em thiếu hiểu biết không khi mà em sử dụng nền toàn đá với sỏi...Có rất ít phân ở dưới nền để tránh làm vàng nước bẩn nước nhanh...Thay vào đó em bọc phân vào 1 túi vải khá kín thả vào nước ở bể đằng sau...Cây phát triển cũng khá tốt mà nước không bị thừa nhiều dinh dưỡng

8. muoivankhatmau

Thích đã nhận:
    800
    Bình thường phân đã có thành phần giúp nhả chậm rồi bác ạ(đất sét chẳng hạn).Việc bọc vào túi vải như của bác càng cản trở việc khuếch tán dinh dưỡng đi.có thể nói là không khuếch tán được.vì vậy đối với phân nền công nghiệp ta cứ sử dụng trực tiếp thôi.

9. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác chủ top làm vầy thì buộc cây phải lấy dinh dưỡng từ lá rồi?
    Những loài lấy dinh dưỡng từ rễ thì bác tính sao?
    Nước lưu thông mạnh mình nghĩ phần nào cũng làm mềm nước vì có phát tán bớt thành phần kim loại vào không khí nhưng thiết nghĩ là chẳng được bao nhiêu, vẫn cần có hạt resin thì mới hiệu quả được.
    Không rõ là hồ phụ đằng sau là bác chủ top dán vào hồ chính luôn hay chỉ để sát nhau? Vì khi chụp ảnh đi thi chẳng hạn thì việc thay đổi phông nền cho phù hợp là rất cần thiết, bên cạnh đó còn tạo hiệu ứng phông nền nữa, càng cần không gian phía sau hồ. Một ý nữa là hồ nhìn xuyên được từ trước ra sau sẽ "thông thoáng" hơn chứ nhể?

Last edited: 29/11/12