Hehe.Hôm qua mới đi mua được 1 em sáo đen

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi cristianodat, 7/3/10.

1. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Dưới đây là hình chim sáo đen ma` em vừa mua được giá thì 280k.
    Nhận xét thẳng tay dùm em nha!Em đang cho ăn cám ba vì có thể trộn cám cay với cám ba vì ko và có thể cho em nó ăn ớt hiểm ko???Người bán nói ông ta mới lột luỡi một lần em nuôi thêm 2-3 tháng đem tới ông lột lưỡi lần thứ hai.Hiện tại em cho nó ăn cám ba vì trộn chuối có ai có kinh nghiệm chỉ em nha!Em đang tập cho nó nói.

2. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    thường nuôi sáo để dạy nói người ta nuôi từ non lên bạn ơi, mùa này cũng sắp có sáo non rồi bạn à

3. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Con này ko nói được đâu bác ah. Tầm này tuổi thì bó tay rồi. Sáo vốn nói cũng ko được rõ lắm mà muốn dạy nó nói thì bác phải nuôi sáo non, lúc còn đang đút bột cho ăn ý.
    Con của bác thì đẹp rồi, sáo trống đó, mào đẹp nhưng nuôi làm cảnh và nghe nó hót, kêu mỗi ngày thôi. Chứ còn nói thì chịu

4. cristianodat

Thích đã nhận:
    65
    Zậy chẵng lẽ em bỏ 200 ra mua về làm cảnh mà ko nói được vậy mua sao non ở đâu vậy???

5. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    sáo này trong em gọi là sáo nghệ, đúng đấy bác nuôii sáo này thì không nói được. sáo này non củng rẻ thôi mà, chơi non thả được cho nó ăn quen huýt sáo cái nó bay đậu vai thích lắm hiiiiiiii

6. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    con này bác muốn nó nói chỉ còn cách lột lưỡi thui

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nuôi lâu có thể cắt cánh lúc đầu rồi tập cho bay lòng vòng quanh sân nhà như một pet nhỏ thân thiện, cũng dễ thương mà.

Khi đã rất thuần, chim có thể bay sà đến bên người mỗi khi cất tiếng huýt sáo gọi.

cristianodat and cafeda'' like this.
  8. cristianodat

Thích đã nhận:
    65
    cảm ơn chị GC đã cho ý kiến để em làm thử xem sao bây giờ nó còn nhát lắm đi lại gấn thì nó bay nhảy lung tung.

9. Hungvq

Hungvq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    470
    Con này mình đã nuôi từ non đút mớm mồi 1 chú nhưng nó có học nói gì đâu, chỉ có ăn với rít rít khẹc khẹc như kiểu đang vỡ giọng ấy, ngồi dạy nó nói nó im như hến ấy - nuôi được 6 tháng nó thay lông lá mượt mà mào cao đẹp lắm mà vẫn chưa huýt hót gì cả vậy thì nói làm sao được - Mình nghĩ là phải đợi nó lớn 1 tí, tầm khoảng ngoài 1 năm thì mới tập nói được - Sau quên mở cửa lồng nó nhảy ra ngoài dạo trong sân và kết cục chết thảm dưới hàm 2 chú chó

10. cristianodat

Thích đã nhận:
    65
    Chim sáo của em thì còn non mới nuôi lớn àh chủ tiệm nói thế ổng còn nói nó biết nói 1-2 từ như chưa rõ màh em đâu có nghe nó nói chỉ nghe rít ko ah` chắc phải nuôi thêm mấy tháng nửa rùi lột lưỡi lần 2 chắc lúc đó nó mới biết nói.

11. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Con này ở chỗ quê tớ (Phú Thọ) gọi là Sáo mỏ vàng chân vàng. Điều đặc biệt ở loại sáo này là lông rất bóng mượt và đẹp, nuôi lâu rất dạn và quen người. Nó vẫn có thể nói được, nhưng ít và không rõ. Loài này khi học nói thì học chửi bậy cực nhanh. Bạn muốn nuôi sáo để dạy nói thì nên mua loại sáo mỏ ngà, chân chì (Hay con gọi là Sáo đá, Sáo trâu)

cristianodat thích bài này.
  12. anhdungq

anhdungq Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Sáo muốn tập nói thì phải nuôi từ non và sau này thả rông như gia cầm trong nhà vậy.Nuôi non nó dạn người và tập nói dễ hơn nhiều. Bạn đừng nghe mấy tay bán hàng, ai chẳng nói thế để bán được hàng.

13. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    đừng lột lưỡi bạn ạ. Tôi nuôi sáo nói chưa bao giờ phải lột lưỡi cả. Nếu muốn nuôi nói thì nuôi từ non lên, 6-7 tháng tuổi rồi dạy từ từ là nó nói. Nếu con này của bạn mà 1 năm rồi thì hết cách, còn nếu ko thì chắc vẫn dạy được ( với điều kiện là nó dc nuôi từ nhỏ)
    Theo ý kiến cá nhân tôi thì lột hay ko cũng thế thôi. Chỉ khổ nó. :D

Tôi nuôi mấy con, con nào cũng thả ra cho đi chơi hết, chơi chán là tự về.