HELH ME,chuyện lạ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi SANGSAIGON777, 16/9/06.

1. SANGSAIGON777

SANGSAIGON777 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mong các sư huynh cho biết trong hồ cá lahan bổng xuất hiện nhiều sinh vật bé li ti màu trắng (nhỏ như bobo)càng ngày bọn nó phát triển càng nhiều ,mà kô hiểu sao cá lahan kô ăn , vậy ko biết có hại dến cá kô?và có cách nào ngăn chặn sự xuất hiện cũng như sự phát triển những sinh vật dó kô các huynh.THANKS

2. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu sinh vật đó chưa xác định đc thì bác ko nên liều.Tốt nhất là thay nước mới cho cá,còn nếu muốn nghiên cứu thì múc 1 ít nước có chứa sv đó ra ngoài và xem xét nếu có điều kiện.

3. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Con đó nhỏ li ti và thường hay bám vào thành kính trong hồ bạn có phải không ? Nếu đúng thì ngoài bắc gọi là con rận tôm còn trong nam gọi là gì thì mình không biết . nhưng có thể khẳng định là nó không gây hại cho cá .Nó cũng là một sinh vật có ích giúp phân hủy những phần thức ăn dư thừa trong hồ của bạn . Rận tôm chỉ xuất hiện khi bạn cho cá ăn tôm thôi . Nếu nhìn tức mắt bạn có thể loại bỏ nó bằng cách thay nước thường xuyên và thả thêm cá cọ bể (cá tỳ bà) vào hồ .

4. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ cá của bạn bị giun kim rồin giống như anh dung nói nó chỉ xuất hiện khi bạn cho cá ăn tép còn muốn diệt thì cứ thay nướic súc sặch hồ là xong thôi

5. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ặc...ặc..., hồ cá nhà em cũng bị cái vụ này, em làm theo lời bác nhưng chẳng thấy tác dụng gì cả...
    Các bác trên 4rum, ai biết cách trị lũ bọ này xin bày cho em và những người đang "bị" cách xử lí, cám ơn!!

6. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bỏ 1 đàn cá trâm mồi vào vài bữa là sạch bách ...... nhưng sao thỉnh thoảng bông lọc hồ của em lại bị vài con giun đỏ vậy mấy bác ...... .... .........

7. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thay nước , Tăng thêm muối và tăng nhiệt độ lên sẽ hết ngay , Mình 2 lần bị như thế rồi .

8. tughe

tughe Active Member

Thích đã nhận:
    0
    uh! Giống như bạn sea69 nói đó, cứ tăng thêm muối và nhiệt độ lên thì sẽ hết ngay. Vì cá của bạn thành cá chiên muối hay cá hấp muối gì đó. Lúc đó thì chắc bạn sẽ không còn phàn nàn về lũ bọ đó nữa. hehehe.
    Nói vậy thôi, bạn cho vào đó một bầy cá trâm là ok!!!!!11

9. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    trời ơi ! nấm đó chứ gì mà còn hỏi , mau mau đi mua cây sưỡi về sưỡi cho cá đi pác ơi!

10. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    thoe mình thì bác nên dùng đồ lao thành kiến nhớ khi lau cho muối vào bong lao nhe. ròi khi thai nuớc nhớ cho muối nhiều hơn , vì đó là cá sinh vặt ký sinh trên thành kiến, vì thành kiến của bác vị rong ròi đó. các sv không có hại cho cá đâu.

11. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chuyện lạ quá, theo bạn hồ cá bị nấm mà mua cây sưởi về suởi cho cá là sao? bạn hãy giải thích kỹ thêm được không, hay đọc được thông tin này ở đâu thế???

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bệnh nấm cá phát triển rất mạnh ở khoảng nhiệt độ 25 độ đó anh Công Vinh à, chính vì vậy Bác Lahan VL mới khuyên mọi người nên mua cây sưởi vầ để sưởi cho cá, mục đích là tăng nhiệt độ cho cá ở mức khoảng 30-31 độ gì đó, nhiệt độ này nấm cá không phát triển hơn được. Bác LahanVL nói đúng nhưng lại chẳng giải thích gì thì những người mới đọc sẽ không hiểu ý của Bác.
    Có đúng vậy không Bác LahanVL?

13. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Giun kim thì có nhiều bài đã đề cập tới nhưng hôm nay cho em nói lại chút Kn bản thân học hỏi và đúc kết từ diển đàn.....
    1 . Giun kim phát sinh từ Nguồn thức ăn như cá chép mồi và tép là chủ yếu do cá ăn thừa hay từ các vẫy cá còn lại nằm lâu ngày trên bông lọc.
    Đây có thể là các con giun kim con mới nở, khi k thay nước và diệt chúng thì chúng sẽ lớn và quấn chặt vào nhau như trùn chỉ và leo lên các ngóc ngách của hồ trú ẩn....
    Mình cũng làm bằng cách nà nhưng k khả quan mấy...
    Cá chưa diệt kịp thì đã vào bụng cá lahán rồi.
    Cách trị hữu hiệu mà mình thành công là : rữa thật sạch hồ kể cả các kẻ hở ở các kiềng hồ bằng nước lạnh ( các con giun co nhỏ lại và trôi ra hết ) . Sau đó ta rữa lại bằng nước ấm thêm ( nhưng nhớ nước ấm khoảng 35 đến 40 độ và k rút phần nước lạnh đó ra nhé.)
    Sau đó giặt bộng lọc bằng nước sôi kể cả hộp lọc và máy lọc kể cả ống lọc.( phải rữa nhanh nhé )
    Sau đó có thể vô nước và thả cá.....cẩn thận cách này coi chừng sốc nước cá vì thay 100% nên nước phải được lắng qua đêm hoặc ít nhất là suc khí 8 tiếng
    Có thể bác chưa gặp tình trạng giun như thế này nên bác nói hơi xa vời thực tế. nên...
    Vấn đề này cũng đã nói rồi và em cũng thử qua rồi anh Công ơi.
    Khi nhiệt độ nước thay đổi từ mùa nóng sang lạnh hay mùa khô sang mùa mưa thì có thể là nguyên nhân gây cho cá bị nấm trắng và bỏ ăn...v...v...
    Khi bị vấn đề này anh tăng nhiệt độ nước và thêm ít muối thì trong vòng 4 ngày cá anh sẽ khỏi ...
    Trang bị cây sưởi cũng khá tốt nếu để hồ trong môi trường thoáng , có không khí tự nhiên ra vào làm nước lạnh dần lên.Nếu anh để hồ trong nhà và thường xuyên đóng cửa thì nhiệt độ k thay đổi mấy thì tăng muối là được.( Metronidazol 7k/1 vĩ thuốc ngoại còn VN thì 2 ngòn 1vĩ cũng chẳng sao) ......Cho hẳn 2 viên vào hồ cá muốn ăn muốn cắn cũng kệ nó....

14. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    LahanVL này,đây không phải là lần duy nhất và đầu tiên bạn đưa ra những nhận định sai lệch phi thực tiển như vậy,chẳng những ko dựa trên cơ sở thuyết phục nào mà những hướng dẫn như vậy rất dể gây tâm lý hoang mang cho thành viên khác,đấy là chưa kể đến những tổn thất về vật chất không đáng hoặc chưa cần thiết.Nếu ko vì mục đích là chất lượng cho Box La Hán nói riêng và ABV nói chung,mong bạn lưu ý truớc khi post bài.

Last edited: 4/10/06