[ Help]AE tư vấn dùm mình về gà mỹ nhập

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi emkhongsex, 13/7/15.

1. emkhongsex

emkhongsex Active Member

Thích đã nhận:
    43
    - Tình hình là mình rất kết cái dòng gà leiper hatch , mình định mua 1 cặp về thử. Mình search trên mạng mà không thấy ai bán hết. Chỉ thấy duy nhất trại gà liên hoàn ở Trà Vinh có bán gà đổ ra tại VN với giá cũng khá ổn. AE cho mình hỏi gà nhập và gà đổ ở VN có chênh lệch nhau mấy không vậy ?Chân thành cám ơn anh em nhiều.

- Thèm quá rồi:(

2. shin thi

shin thi Member

Thích đã nhận:
    7
    Gà đổ ở vn thì sẽ quen khí hậu vn hơn, còn chuyện chênh lệch hay ko thì a cứ xem nó sổ xẹt, chân cẳng ra sao đã. E thì cho dù có mua ở trại gà nổi tiếng, gà nhập thì vẫn coi nó sổ đến phút 90 mới quyết định mua hay ko. Vì gà Mỹ hay vn thì trong bầy cũng sẽ có con hay con dở, mua về đá thì ko sao, chứ mua về cản mà gặp con nọc có vấn đề thì ra nguyên bầy báo chắc chết wa'

3. emkhongsex

emkhongsex Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Dạ em cám ơn anh đã quan tâm và chia sẻ. Đủ 50 kí tự biết ghi bao nhiêu cho đủ.

4. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Cản gà thường theo 3 trường phái : thành tích, bổn bang và bon đá. Mỗi người mỗi cái lý và có thành công riêng của nó, riêng mình thì cản theo 2 lối sau. Gà Mỹ mà cản theo dòng thì nhất thiết phải thuần và gà của trại bán đó phải có chiến tích tốt. Gà con ra đá tốt khi bon đá của cha mẹ giống nhau. Đôi khi ko cần con trống phải ăn nhiều độ mà chỉ cần nó có nết đá giống dòng mái của bạn thì tỉ lệ thành công của bạn sẽ cao.

gadieu thích bài này.
  5. emkhongsex

emkhongsex Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Dạ em cám ơn anh Trí. Kaka em không biết trường phái nào, trống nọc của em phải có thành tích tốt, ăn ít nhất phải trên 5 cái, đá trường lớn, độ hơn trăm chai,lối đá phù hợp sở tích,kiếm 1 con trống như thế đôi khi nó dễ hơn tìm con mái. Ban đầu thì ra toàn gà thường dù con trống dữ cỡ nào, bản thân mình lọc lựa , khôn khéo thì sau vài năm mình cũng có gà tạm chơi được.Gác chuyện đó qua 1 bên đi,em tính mua con mỹ rặc vì em thích vẻ đẹp của nó từ lâu,mua về nhìn ngắm, bán gà con bậy bạ đó mà kaka.Nhưng mà chất lượng phải phù hợp với số tiền mình bỏ ra.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:30 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:27 AM ----------

Có độ hơn 100 chứ đừng hiểu nhầm em ~.~, diễn đàn này sao sửa bài k đc @@

gadieu thích bài này.
  6. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Đó là bạn theo trường phái thành tích, mỗi người mỗi kiểu nhưng mình thì ko thích kiểu này lắm. Chỉ con gà hợp nhãn mình mới cho cản bất kể nó ăn nhiều hay ít, thời đầu mình cũng lựa những con nọc thắng nhiều độ tiền lớn về cản nhưng ra con đốt sách hết vì lý do nó ko hợp với con mái. Sau này khi đã nắm rõ đàn gà mái ở nhà thì việc ghép cặp có lẽ dễ dàng hơn. Ko phải cọp lấy cọp đẻ ra hổ, mà có khi là báo đó! Thân

gadieu thích bài này.
  7. gadieu

gadieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    anh trí cho em hỏi,con trống thì lựa dễ rồi gà mái làm sau nắm được anh,

8. Culitruong

Culitruong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    467
    con mái thì dựa vào con trống chung bầy.
    ------------------------------------------------

9. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Ok!
    Mà mái làm giống ra con dễ đoán thì con mái đó càng thuần càng tốt, nghĩa là phải ít dòng máu, khi ra con sẽ đồng đều. Chính vì thế gà Mỹ pure luôn mắc hơn gà lai là vậy! Thường thì những ai cứ lựa những con thành tích cao lấy giống rồi ra con cho cản với con thành tích cao khác với hy vọng cả đàn gà sẽ toàn những con thành tích cao nhưng ... Đó chính là do tụi nó mang trong người quá nhiều dòng máu nên cọp beo sẽ lẫn lộn, lối đá thì mỗi con 1 kiểu thiếu sự đồng nhất. Vấn đề lai tạo luôn gây tranh cãi vì ai cũng cho là mình nhất. Mình chỉ nêu lên cách tuyển chọn của riêng mình, ko phải là cách tốt nhất. Ae có thể tham khảo hoặc phản biện tùy ý vì mỗi người mỗi cách. Thân