[Help] Cá chết khi hồ được trang bị đủ phụ kiện

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi invalidpassword, 22/8/11.

1. invalidpassword

invalidpassword New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là newbie mới tập tành nuôi cá được 10 ngày. Bây giờ cá đang chết từ từ.
    Đầu tiên nuôi 4 con 7 màu, 3 bình tích và 1 Cican trong hồ 30x20 không có trang bị gì thì sau vài ngày tụi nó vẫn sống.
    Sau đó mình đọc forum thấy không thể thiếu lọc nên mua cái hồ 30x20 khác có kèm lọc luôn, chạy vài ngày cũng không sao. Ban đầu còn để nước 1 ngày, sau đó thay trực tiếp nước máy luôn thì cũng không thấy tụi cá có biểu hiện gì (tại ngửi mùi nước không thấy mùi gì cả, chắc ít thuốc)
    Sau đó thấy phân cá nhiều quá nên move toàn bộ tụi cá qua hồ cũ và mua đất nền Gex bỏ vào hồ mới.
    Để được 1 ngày thấy chờ lâu khó chịu quá nên 1 ngày sau, cắm 5 cây thủy cúc nhỏ và gắn thêm cái đèn (không phải đèn ánh sáng tự nhiên, tại không biết mua), và bắt 4 con bỏ vào hồ mới, thay nước thêm 1 lần.
    Đêm đó thấy 3 con bình tích bơi sát mặt nước (lúc trước tụi nó hay bơi ở dưới kiếm ăn) còn con Cican vẫn có thói quen nằm dưới đáy. Sáng hôm sau ra đi 2 em bình tích.
    Bắt con 7 màu bỏ vào hồ mới, tự nhiên thấy tụi nó cũng có hiện tượng bơi sát mặt nước (ở hồ cũ không có vậy), đến chiều thì ra đi 2 con nữa.
    Bây giờ con Cican vẫn không sao tuy nó vẫn nằm dưới đáy (có ăn là ra giành dữ lắm) còn mấy con 7 màu thì bơi sát mặt nước, có hiện tượng ngừng quẫy vây chìm từ từ xuống rồi mới quẫy để vọt lên.

Có phải hồ mình bị cây nó hút hết Oxy không vì cá nó bơi sát mặt nước ? Mình có thổi Oxy nhưng hồ nhỏ quá bỏ vào thì nó thổi tung tóe hết lên. Hay là do đất nền ?
    Ai chỉ giúp với (hiện giờ mình chỉ có mỗi kinh nghiệm là nhìn cá thì biết nó sẽ die trong 24 giờ :crying:)

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    nghe bác bắt cá ra bắt cá vào thế em nghe cũng choáng huống gì cá :( :
    khi bác mới rải nền vào bể bác phải để ít nhất 1 tuần để bể ổn định vi sinh đã cá mới sống được
    khi bác chuyển cá ra vào thế bác có chú ý thả từ từ,không khi cá ở ngoài bể(trong xô chẳng hạn) bác phải múc nước trong xô vào túi và cả cá cho vào túi đó rùi thả bể làm sao nước trong bể không lọt vào túi để 30 phút sau mới thả để nhiệt độ trong bể và túi đựng cá như nhau,em nghe bác thả cá vậy chắc là vớt bừa vào bể rồi cá shock nhiệt nên chết đấy

ndl thích bài này.
  3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    ok.
    Đọc cái tựa topic của bác , CÂY VỚI CÁ lại nghĩ ngai đến các vật /chất liệu cho vào bể chưa được kiểm tra vệ sinh kĩ nên mang thứ ko muốn vào bể .

4. PHUKIENCHIMCANH

PHUKIENCHIMCANH Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em cứ phải thấy cá chết thì mới có kinh nghiệm cho bản thân đc. Ai mà nuôi không chết thì hàng cá bán cho ai
    :))

5. phamduong

phamduong Active Member

Thích đã nhận:
    2
    tại a chuyển qua chuyển lại bể nên cá nó mệt ..... mới lại vừa làm nền ,...... phải trên 1 tuần rồi thả thử 1 đôi sem thế nào a ạ .......... Nếu thấy cá nấm sau khi thả thì mua thuốc diệt nấm .Làm như hướng dẫn sử dụng.........sau cỡ 5 hôm lại thả thử.............. Vội thả là đi cả đàn :<

6. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    7 màu và bình tích mình thấy dễ shock nước. Vì thế ko nên chuyển môi trg` ko nên đột ngột. 7 màu do cá của mình đẻ mà bắt sang chậu nước khác cho nó diệt bọ gậy mà sau 1 hôm nó còn chết nữa là cá ngoài hàng.
    Đấy là còn chưa kể trường hợp nó bị con xê cam kia đánh,bọn xê cam hung hăng lắm.

7. angelshine

angelshine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn dừng thả cá vào vội, để môt thời gian cho hồ ổn định rồi thả từ từ vào, đừng thả cùng 1 lúc nhiều quá. Nếu thả nhìều quá thì hệ thống lọc không lọc nổi, để khi vi sinh phát triển đầy đủ thi cá sẽ sống vô tư.

8. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Cá bảy màu trừ khi sục oxy hoặc chạy lọc mạnh quá, còn lại nó bơi nổi trên mặt nước mà bác.

Nước mới cũng được, nhưng bác đảm bảo đó không phải là nước máy mới vặn ra từ vòi là ok. (Nếu là nước máy thì sục oxy khoảng 30 phút có lẽ ổn)

9. Hien_TaiPhat

Hien_TaiPhat Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhân nói về cá bảy màu ... hồi mình mới lấy bể 1m2 do chưa chọn được cá nuôi và chiều mấy đứa nhỏ. Mình mua 9 con cá 3 đuôi (8 vàng 1 đen theo phong thủy), mấy đứa nhỏ thích cá bảy màu ... mình làm luôn 15 con về thả cùng, vậy mà chỉ sau 01 đêm, sáng hôm sau ra ngắm bể ... mấy bố con trố mắt ngạc nhiên vì tất thảy 15 em bảy màu không cánh mà bay. Nhìn kỹ thêm thì thấy sót lại vài cái mẩu đuôi nho nhỏ còn luẩn quẩn trong nước. Hóa ra cá vàng nó đã chén sạch đàn 7 màu 15 con. Và bây giờ lũ cá vàng 09 con đó chỉ còn duy nhất một em đen (nhưng em đen này đã bị nổ một mắt). Hic.,