help,cá chùi kiếng chết liên tục

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi pina, 10/6/07.

1. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ko hiểu sao hồ mình chết cá lau kiếng liên tục,bữa giờ chết 3 em rùi,trong khi cá nui thì ko sao cả (2 ngân long,2 sấu,2 chép,2 tai tượng,2 la hán ~~ tất cả đều sống bình thường)

chưa có em nào chết trong hồ mình,chỉ có chùi kiếng chết thui,mà mình dc biết cá chùi kiếng rất khoẻ,hay tại hồ mình rải nên san hô nên nó chết?

2. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hay là ăn nhìu phân quá nên bị trúng thực??? :rolleyes:
    Bác cứ thử lấy san hô ra ngoài và lọc lại nước xem có gì khác ko? Nếu có thì là tại san hô rồi.

3. Louhaner

Louhaner Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chùi kiếng là thứ sống dai, không dễ chết như vậy đâu, chắc nó bị mấy con cá kia đá đến chết đó

4. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix lấy san hô ra là cả 1 cực hình đó bạn ~~
    cá hồ mình hiền lắm,ko đánh mấy em chùi kiếng đâu

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có thể bạn mua nhầm cá chùi kiếng chưa cho lên hồ kính bao lâu
    ( Thường thì cá chùi kính người nuôi và ép từ ao hồ....nên trước khi cho lên hồ làm cá cảnh , cá chùi kính sẽ k quen mức nuớc quá sạch từ hồ kính thì cá sẽ die sớm thui...)

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá chùi kính mình con nào cũng to khoảng gang tay cả,mà em nào cũng sống khoảng 2 tuần rùi die ~~

7. freelive2003

freelive2003 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nguyên nhân chết của cá chùi kiếng

Mính mới bi chết 2 con chui kiếng ....... mình tức quá chạy ra tiệm cá hỏi nguyên nhân và được cho biết như sau :
    Vi bể mới nuôi đưoc hơn 1 tháng ko có tảo (algae) cho chúng ăn do dó cá chết (Gold nugget va King tiger cá nhà em) Cá chùi kiếng chết vì ........... CHẾT ĐÓI
    Ngoài ra vấn đề về chất lượng nước và một số yếu tố khác mình ko bàn dên ........ Các bạn sau có thể hướng dẫn rõ thêm
    Môt sồ thông tin lien quan loại pleco của em : (Trích dẫn tù web) các bạn tham khảo
    Gold Nugget :
    Minimum Tank Size: 50 gallons
    Care Level: Moderate
    Tank Conditions: 73-79°F; pH 6.5-7.0; KH 8-10
    Max. Size In Aquarium: Up to 6"
    Color Form: Brown, Gold
    Temperament: Peaceful
    Diet: Omnivore
    Compatibility: View Chart
    Origin: South America
    Family: Loricariidae

King Tiger :
    Minimum Tank Size: 30 gallons
    Care Level: Easy
    Tank Conditions: 72-79°F; pH 6.5-7.4; KH 6-10
    Max. Size In Aquarium: Up to 5½"
    Color Form: Tan
    Temperament: Peaceful
    Diet: Omnivore
    Compatibility: View Chart
    Origin: South America
    Family: Loricariidae

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình thấy phần thông tin mà bạn trích từ web có
    Diet ( chế dộ ăn ) : Omnivore ( ăn tạp ) Nếu vậy thì sao chết đói được ? :confused:
    Cái này là do chủ tiệm " quăng bom " rồi :p

9. freelive2003

Thích đã nhận:
    3
    Mình rất đống ý vói ban aeolus chắc ông này "quănng boom" ................
    Vấn đề là mình vẫn ko hieu tai sao mầy con pleco lại chết (mình ko có duyên nuoi với tụi này ,,,,hahahha)
    mình đả bi chết khá nhiều pleco trong khoản thời gian nuoi trước đó
    Danh sách pleco chết của em tính tới ngày hôm nay : 1 blue phantom 3 gold nugget 2 royal pleco 1 king tiger 3 hi fin pleco .
    hy vong các bạn cùng chia sẽ kinh nghiệm nuôi

Admin ko biet có thể mở thêm về topic pleco cho những ngưới fans của pleco ko

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    VẦy nè , trước kia nhà mình có con lau kính da báo đẹp tuyệt , nhưng do đến sau nên thả vào một cái ''phi'' bằng sắt , đây là một đều sai nguyên tắc trong nuôi cá nói chung vì nước bị nhiễm độc ( do sắt tiết ) dù nước vẫn trong , và cũng nuôi chung với vài nhóc 7 màu nên cho ăn trùn bình thường ít nhất 2 ngày 1 lần , cá sống tận 2 năm mấy mới chết , như thế việc chết đói là ko thể , hơn nữa chúng ta nuôi cá đều ít nhiều biết rằng lau kính thuộc họ chép >>tạp .Vì thế việc chết đói là ko thể rồi .
    MÀ cũng ko thể nói là cá bệnh được vì loại này có bộ giáp quá tốt trừ phi mình cố tình làm nó bị thươpng thôi ( mà cũng hiếm khi bị vì giáp rất mau lành ) , chỉ còn việc đường ruột thôi , nhưng mình nuôi 2 năm mấy ngày nào cũng lau sắt mà chẳng sao thì con của các bác sao có thể ...
    Việc cuối là bọn la hán , sấu nhiều khi tụi này choảng tụi lau kính mà bạn ko hay , nhà mình tụi la hán cứ cắn hoài mà chẳng thấy bị thương , chết ko biểu hiện triệu chứng ...

11. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cá tỳ bà nhà mình cũng vậy nuôi h đã đến con thứ 4 rồi, nuôi trong bể la hán, ,nước sạch, nhưng không hiểu sao vẫn chết.
    hiện tượng trước khi chết là trên thân thể xuất hiện dày lên những đốm màu vàng(trên người con tỳ bà hoa nào cũng có) các đốm này khi mình bắt ra và cạo thử không phải là nấm. con nào cũng là loại to cả chứ không nhỏ chút nào.
    @ pina: các con tỳ bà của bạn có bị xuất hiện các đốm màu vàng trên người không?

12. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá mình là loại có đốm đen,khi chết thì người bị nổi trắng 1 vài chỗ
    hoàn toàn ko phải la hán đâu,vì la hán trong hồ 1 em 2 ngón rưỡi,1 em 4 ngón sao đánh chết dc cá lau kiếng (cá lau kiếng mình đều khoảng 1 gang) và 2 em la hán là mới bỏ vào sau,trước khi bỏ la hán vào là đã chết 2 em chùi kiếng rùi

13. freelive2003

Thích đã nhận:
    3
    Cá Lau Kiếng

Ko thể có việc choảng nhau trong bề cá của em ...... em nuoi chung vói 1 con KLHV và 2 con Cá Vương Miện (Distochodus sexfasciatus ) 4 con cá chuột (loach) trong bể 180 gallon trong bể có bỏ đá cho Pleco trú ẩn mình nuôi toàn con lớn ko từ 6~10 inch ( 10 inch là con Royal) pleco vẫn bị chết ~X( ~X( ~X(

14. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cẩn thận mấy thằng LH đó bạn ơi,tụi lau kiếng tuy có da cứng nhưng cái bụng thì vẫn mềm xèo,mà gặo thằng LH nào mà khéo léo làm 1 phát là lòi ruột luôn đó,mình bị 2 em rùi hix,mới tậu thêm 1 em nữa nhưng to gần bằng con Lh cho giảm bớt từng trạng "Ăn chùa" b-(

15. malo

malo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em thì lau kiếng chêt do đoí ạh.bởi em thấy chúng hok ăn ....fân cá như người ta nói.nó chỉ ăn mấy cái vụn bám ở kính thôi, lại ko ngoi lên đớp thức ăn khô --->đói--->die. theo em thì thỉnh thoảng nên vớt ra xoá đói cho nó. em hay cho ăn ké cám của chim.

16. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ mình rất nhìu cá,nên thành hồ rất nhớt,mình ko nghĩ là nó đói đâu

17. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng như mấy bạn nhưng do bị mấy chú La Hán cưng ăn thịt ở bụng mà chít nhìn thương quá nuôi chung được 2 tháng tưởng vui vẻ rồi ai nhè vào một ngày đẹp trời mưa dầm dề 1 em ngoi lên mặt nước vời cái bụng mất toi kế đến em thứ 2 cũng ra đi vĩnh viễn

18. thanhnguyen

thanhnguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá lau kiếng bi chết màu đen hay đỏ? Nếu là đen thì đổi cá màu đỏ sẽ hết die!