Help: Cá dĩa 7 tháng tuổi chỉ size 6~7cm

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi wazzupku, 11/3/11.

1. wazzupku

wazzupku Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá nhà em đã 7 tháng tuổi mà size chỉ khoảng size 6~7cm thôi, tính cả cờ trên và dưới, không tính kì ở hậu môn.

Cá của em như vậy là chậm phát triển phải không ạ? Em cho ăn tim bò và trùn thay phiên nhau. Ngày ăn 2 lần sáng tối vì đi làm xa nhà.

2. duy101

duy101 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Chắc là bạn cho ăn chưa đủ nên cá bị nhỏ. Nếu cá ăn 2 lần/ngày bạn có thể tăng thêm liều lượng thức ăn mỗi lần. Nuôi tốt tuổi này cá sắp bắt cặp và có thể size trên 10cm. Thông thường người ta đo size cá chỉ tính thân mà thôi, đo từ miệng đến cuối thân (không tính đuôi). Chào bạn.

3. SmallDragon

SmallDragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cho ăn tim bò đầy đủ ngày 2 lần, thay nước sạch thường xuyên cá sẽ mau lớn, nếu không cá sẽ bị chai, ko lớn được.

4. chiminh

chiminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Nhà e cũng có một con thế này. Không biết có lớn được lại như bình thường không nữa :(

5. tommy_le

tommy_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hix nhà em cũng vậy bị mấy con to bắt nạt nên con nhỏ kia cứ đẹt hoài,k lớn đc mà mấy con kia càng lớn càng ra sức bắt nạt giành đồ ăn vs e nó hix

6. cadiadep

cadiadep Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Cá lớn bắt nạt cá bé mà. Nhưng cũng tùy thôi, Thử bắt chú nào dữ nhất ra nhốt riêng 1- 2 hôm rùi thả lại.
    Mình bg còn 3 bé zise 12 của bầy cũ nuôi chung với các bé size 8-9 mới, hòa đồng lắm, thỉnh thoảng rỉa nhau tập thể dục chút chôi

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:22 PM ----------

Cá của bạn như vậy là chậm phát triển rồi. bạn có thể xem cá bị đẹt hay chưa là nhìn mắt cá và tính đường thẳng chạy từ trên đầu qua mắt xuống bụng dưới mang. phía trên bắt lên đỉnh đầu cá>= 2 mắt cá, dưới mắt xuống mang bụng dưới >=3 mắt cá là bình thường. nếu ko mắt lồi to là bị đẹt.
    Muốn cá lớn nhanh bạn phải cho cá ăn đều, với cá nhỏ ăn từ 3-4 bữa/ngày. hoặc tăng khẩu phần ăn, thay nứoc thường xuyên. Cá lớn dần thì mức độ thay nước có thể giảm dần. Bạn áp dụng sao cho phù hợp với thời gian của bạn
    Chúc cá bạn mau lớn

7. iamcuong

iamcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    oạch, em ấy tốn cơm gạo quá....cho đi bắt lứa mới đi bác.........................................