Help Cá La Hán Đầu Sưng To có Mủ(màu trắng) có hình

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hixhi, 20/2/08.

1. hixhi

hixhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Help em không biết bị gì nữa~X(~X(
    Ban đầu 4 ngày thì nó như thế này

Bây h ngay trên chổ đó nó xì ra 2 lổ em thấy có gì giống mủ lắm lâu lâu xì ra, lấy tay đẩy vô đầu nó thì có chất màu trắng đục giống mủ xịt ra nhìu lắm,
    Cá có hiện tượng hơi mệt mỏi ít ăn (nuôi chung với 1 bầy hồng két nên sợ tụi nó bị lây wá ko biết có phải sida ko nữa :eek:)
    Đè nó nặm 2 3 bửa nay mỗi lần nặng đều cố gắng nặng ra gần hết mới thôi mà hôm sao vẫn có mủ lại (cho thêm nhiều muối để tiệt trùng )
    mới hôm nay bên vảy phải của nó mọc thêm 1 mụt gì màu đỏ :confused:

Mong các huynh có kinh nghiệm hướng dẫn dùm em :crying::crying:

2. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn gan không? Mình nghĩ cá của bạn bị nhiễm trùng tạo áp xe nên muốn chữa vừa phải nặn mủ vừa phải cho cá dùng kháng sinh. Bạn ra tiệm thuốc tây, mua thuốc Ciprofloxacin viên 500mg, nghiền 01 viên ra rồi lấy 1/10 pha với 2ml nước chín, dùng bơm tiêm 5ml (gỡ kim ra nghen)để bơm thuốc vào miệng cá, làm ngày 02 lần.
    Còn tốt hơn thì bạn nên ra tiệm thuốc tây mua thêm thuốc chích gentamycine ống 80mg, chích cho cá 1/10 ống , chích 01 lần mỗi ngày (vừa uống vừa chích càng tốt nghe).Nhớ mua loại ống chích nhỏ 1ml, mỗi lần chích rút thuốc tới số 2 là đúng 1/10 ống. Thân

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mình đã bị như vậy một lần và chữa khỏi theo cachs sau đây.
    Bắt cá ra, lấy kim tiêm trích và nặn mủ, sau đó lấy xi lanh có gắn kim tiêm xịt dung dịch thuốc sat trùng (thuốc tím hoặc xanhmetilen) bơm rửa vào lỗ mũ đã lặn, tiếp tục tiêm kháng sinhôira tiệm thuốc mua kháng sinh dành cho trẻ em dưới 6 tuổi, mình không nhớ tên thuốc nhưng có thể dùng bất cứ kháng viêm nào) vào lỗ mủ.
    Thay nước, tăng nhiệt độ, bỏ muối vào hồ và ngồi cầu trời cho em ấy tai qua nạn khỏi.
    Bệnh này do chất lượng nước xuống quá thấp, bệnh không lây nhiễm.
    Nếu cá ra mủ trắng ở lỗ mũi thì khỏi chữa, vì bệnh đã quá nặng.

4. hixhi

hixhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá bị ngay giữa đầu không phải lỗ mủi nên chắc còn hi vọng em có kêu tiệm bán cá vô coi người ta nói bị ghẻ mua thuốc pha với nước tăng nhiệt độ là hết ko biết phải không.
    Mà bắt cá ra nó nhảy dử lắm làm sao giử nó nằm yên để hút mủ và bơm thuốc vô làm ơn chỉ giúp em với thankz!!!

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mình lấy cái vợt to, bùng nhùng nên cá có nhảy thì chỉ là động tác lắc lư trong vợt thôi chứ không có đã để nhảy, nếu bạn dùng vợt nhỏ và bắt trên tay thì đà nhảy của cá rất lớn, vì vậy rất khó giữ (nó cương thì ta dùng biện pháp nhu mà:D).
    Sau khi vợt được cá thì bạn cứ để cá trong vợt mà hành động trị bệnh ngoài vợt, cá sẽ không thể nhảy ra ngoài được.
    Cách làm cá đỡ hoảng là bạn có thể đỡ nhẹ tay dưới vợt, nó sẽ bớt nhảy hơn nhiều.
    Còn 1 cách làm nữa nhưng mất thời gian hơn là làm lạnh cá (cho đá vào hồ), nước lạnh làm cá bớt hoạt động hơn.

6. UnknowN

UnknowN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bắt cá bự ra à! Dễ lắm nè, lấy cái rổ(rổ thường dùng để đựng rau đồ đó, bự bự lên) vớt nó lên. Rồi xong. Hút mủ đi.:)

7. hixhi

hixhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đã chữa khỏi ngăm em nó trong nước pha thuốc trị ghẻ 3 ngày em nó tỏ ra rất mệt, ngày nào cũng đè nặng ra mủ hết tới ngày thứ 4 thấy em nó đừ đừ nên bắt ra bỏ trở lại vào hồ lớn máy ngày rồi đã hết mủ mừng quá thankz các bro đã giúp đỡ