HELP ?? CÁ LA HÁN NỞ BỊ DIE??

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi cacuatui, 26/10/08.

1. cacuatui

cacuatui Member

Thích đã nhận:
    1
    hi các sư huynh!!!!!
    mình mới cho ép 1 mái KingKC + trống KCPLT
    khâu cho cá trống kè làm quen với cá mái đẻ mình coi hướng dẫn dieexn đàn làm ok rồi....
    Bỏ trứng riêng ra chậu.., sục Ò cũng ok >> Khi trứng đã có cồ (có chấm đen ở giũa sau 2 ngày ...) cũng ok luôn
    NHƯNG ĐIỀU QUAN TRỌNG NHẤT LÀ LÚC NỞ ( CÁ MÌNH CHẾT LÚC NÀY NÈ...???) MÀ KO THẤY FORUM NÓI NHIỀU, HAY HƯỚNG DẪN NHIỀU.... CÁI KHÂU QUAN TRỌNG NHẤT????
    ~X(

2 NGÀY SAU CÁ NỞ:
    -LÚC ĐẦU CHỈ THẤY LÓ ĐUÔI, LÓ 2 VI. NHƯNG CÁI ĐẦU CÒN DÍNH TRONG NOÃN TRỨNG VÁ VẪN NẰM SÁT ĐÁY HỒ KO THỂ BƠI......... VẪN NHÌN THẤY TRỨNG ĐỘNG ĐẬY.........
    ĐẾN NGÀY THỨ 3 , NGÀY 4 MÁY TRỨNG ĐỘNG ĐẬY , MỌC ĐUÔI KIA TRỞ THÀNH TRẮNG BỆT VÀ CÁ DIE GẦN HẾT ?????:crying:
    NÊN MÌNH THẤY QUAN TRỌNG NHẤT LÀ LÚC TRỨNG ĐÃ MỌC ĐUÔI CHO ĐẾN LÚC CÁ BƠI ĐƯỢC ?? LÀ KHÓ NHẤT???? MÀ DIỄN ĐÀN LẠI ÍT CHỈ VỀ LÚC NÀY, XIN AE PRO CHỈ GIÚP LÚC NÀY ?? EM PHẢI LÀM GÌ CHO CÁ KO CHẾT??[-(
    THANK FORUM:x

~Ma_Đế~ thích bài này.
  2. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    bạn nên cho cập khác lai đi.cặp của bạn có thể là bị trùng huyết hay bị gì đó lúc trước mình củng bị trường hợp như bạn.những ổ khác vần bình thường mà đúng cặp đó thì bị như vậy.mình thử nghiệm 4 lần .hạ mực nước cắm sưởi nói chung đủ cách.thân.

3. cacuatui

cacuatui Member

Thích đã nhận:
    1
    thanks!

Ý bạn nói Trùng huết? là cùng huyết thống (cùng anh em bà con:laughing:) nên ko nở đc?
    nhưng ko phải rồi vì em mái ở chổ khác cho, em trống là của mình .
    ko biết do nấm hay nhiễm nước gì ko? ai biết rõ nguyên nhân chỉ dùm để mình biết thêm kinh nghiệm~~ thx~X(

4. cacuatui

cacuatui Member

Thích đã nhận:
    1
    thanks heoquay

nhưng trong giai đoạn này (ló đuôi và động đậy nhưng chưa bơi) có cần phải cho ăn lòng đỏ trứng... gì ko? hay cứ để tự nhiên? thanks các pro:confused:

5. hotricuonghn

hotricuonghn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn nên xem lại chế đô nuoc nhé,28 độ là ok,chúc bạn thành công nhé

6. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn có thay nuớc ko ? Mình thấy nên để yên đừng làm bất cứ hành động nào ,cá còn noãn theo mình ko cho a gì hết !

7. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    theo như bạn mô tả thì mình cũng có chút sự góp ý cho bạn như sau
    chắc có thể khi cá con bắt đầu nở mà bạn để oxy yếu quá,không làm giao động nước để cá con có thể vùng vẫy để chui khỏi nõan,và bạn không hạ mực nước trong hồ xuống còn khoảng 2/5 trong hồ,nếu khi cá nở mình có thể chủ động giúp chúng thoát ra noãn đó bằng cách lấy cây tâm tách chúng ra,vì trong dĩa trứng có rất nhiều noãn chết,và nó tạo ra chất nhày mà cá con k thể đủ sức vùng ra
    khi cá con đã nỡ thì chúng k thể bơi đâu được,còn chúng duy chuyển đó là do dòng nước đẩy chúng đi,khoảng 3 ngày sau cá con bắt đầu bơi được,về phần cho ăn khi cá bắt đầu nỡ thì khoảng 5 ngày sau bạn tìm bobo cho chúng ăn,mà cho ăn theo mức độ vừa đủ cho ăn nhiều lần trong ngày,về phần nước nếu bạn rảnh thì mõi ngày mõi thay nước,còn không thì cũng phải 2 ngày phải thay nước 1 lần,như vãy cá mới khỏe và mau lớn,mõi lần thay nước ta tăng dần độ cao cũa nước nước lên(mõi lần lên khoảng 1 phân),chúc bạn thành công lần sau nhé

~Ma_Đế~ thích bài này.
  8. cacuatui

cacuatui Member

Thích đã nhận:
    1
    thanks

cám ơn anh em chỉ dẫn kinh nghiệm rát nhiều

cả ổ trứng ( 3-400 con) giờ còn ~10 em sống sót hic
    cá chưa biết bơi , chỉ mới quậy quọ dướii đáy thui à >>> có ăn bobo duoc chua vay bạn? hay khi biết bơi mới ăn bobo?
    thank anh em nha !

9. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    a đã nói rồi,cá nỡ khoảng 4 đến 6=7 ngày mới cho ăn nhé,vì khi cá con đẻ ra là chúng còn thức ăn dự trữ trong người đó,e nhìn nếu thấy dưới bụng cá k còn đen nữa là bắt đầu cho cá ăn bo bo là vừa

10. cacuatui

cacuatui Member

Thích đã nhận:
    1
    hihi

lứa sau (20 ngày) cá mái (nu hoang kimcuong) lại đẻ hôm nay >> đang cho ép cá trống kamlau >>> hem biết có đậu ko? 2 ngày sau mới biết hả anh em?

11. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đai rùi hử bùn thế thui bác try lần nữa xem bít đâu khá hơi đoá

12. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thời tiết lúc này thất thừong lắm, nên khi vừa nở ra chưa kịp bơi là đã dei cả bầy rồi, 3 tháng nay tôi đã hư 4-5 bầy như thế rồi, vừa rồi cách đây 7 ngày khi nó đẻ là tôi cho cây sửoi vào canh nhiệt độ khoản 28 độ thì thấy ok rồi , ngày hôm qua đến nay thấy mấy em nó đã biết bơi lôi chút ít rồi , và noãn trong bụng đã tiêu hết nên tôi cho bo bo vô luôn lúc nào nó ăn đựoc thì ăn( hiện tại vẩn còn để cây sửoi mỗi ngày vài tiếng và vẩn bơm oxy thừong xuyên)

Last edited: 27/9/10
  13. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Mình góp ý với các bạn mới ép mấy điều:

1. Ngay khi có trứng, để riêng ra 1 bể để ấp trứng. ĐẶt nhiệt độ nước là 29 độ. cắm sủi 24/24.
    2. Thay 1/10 lượng nước hàng ngày (hút đáy ra các chất bẩn và trứng hỏng , cho nước bổ sung vào từ từ - sử dụng ống huyết thanh)
    3. Sau khi cá nở, vẫn tiếp tục duy trì mục 2.
    4. Khi nào hết noãn (ở bụng cá) mới cho ăn lòng đỏ trứng gà luộc kỹ. (lấy 1 ít = đầu đũa, hòa với 3 giọt nước cho nhuyễn), sau đó bỏ vào chỗ có cá con cho ăn, cho ăn dần dần ít một để quan xát xem có bị thừa thức ăn không? cho ăn ngày 8 lần, khi nào cá được 2 tuần tuổi thì cho ăn ít dần đi, bổ sugn thêm thức ăn khác như bọ gậy bé. thức ăn khô đem giã thành bột. argenma

~Ma_Đế~ thích bài này.
  14. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Riêng tôi thì thấy cá con khi bụng hết noãn là tôi cho bo bo vào cứ thế mà nó ăn nó lớn thôi, nhưng do có xài men vi sinh nên cũng không có thay nứoc và điều đó rất tốt cho cá bột do không bị sốc nứoc

15. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi khi ép cá sau khi đẻ 2 ngày tôi đem dìa trứng vào bể ấp,bể ấp là hồ nhỏ 50x50 ,nước tôi để khoảng 10cm ,sục khí nhẹ và tôi câu 1 bóng đèn 15w vào bể (vừa có thể xem cá con và vừa sưởi )cá khoảng 6-7 ngày tôi mới cho ăn bằng bo-bo.Lâu quá không nuôi nửa bây giờ lại thấy nhớ.