HELP - Cá Neon nuôi 3 tuần bị mất màu đỏ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi kevinpham, 17/7/12.

1. kevinpham

kevinpham New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ thủy sinh của em kích thước 30x18x20, trồng trân châu nhật, la hán xanh, nền mekong, co2 2s/giọt, lọc thác, đèn 11w mở 14 tiếng/ ngày, hiện đã setup được 1 tháng và cây lên xanh tốt, hiện đã thả 5 chú tép RC sống khỏe và lột đều đặn.

Tuy nhiên đàn cá neon thường 12 con của em nuôi trong hồ từ ngày đầu setup đang khỏe mạnh bỗng nhiên 2 ngày nay bị mất màu đỏ ở thân, không thấy dấu hiệu nấm trên cơ thể, phần màu xanh vẫn ánh màu bình thường, cá vẫn bơi lội nhanh nhẹn ở tầng dưới của hồ (ko bơi trên mặt). Thức ăn em cho cá ăn là tim bò đông lạnh ( 2 ngày cho ăn 1 lần), cá có hiện tượng tiêu hóa kém đi ra phân đỏ giống màu tim bò.

Nhờ các cao thủ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với..:((

2. kawa

kawa Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho ăn trùng chỉ thử xem, mấy em nhà mình ăn khỏe lắm (nhớ đạt 1 cái tô thủy tinh phía dưới để hứng trùng chỉ thừa).

3. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    hồ thủy sinh ko nên cho ăn thức ăn sống bạn à
    mua lo aquafin mà cho cá ăn, mua lo nhỏ thôi 30k thì phải , thức ăn dạng vảy, ăn cả năm ko hết, mà tép cũng ăn được, rơi xuống đáy ko bị bẩn hồ.
    tớ nuôi 1 đàn neon vua 12 con , 1 năm nay chả chết con nào, béo tròn , to hết cỡ

kawa thích bài này.
  4. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Neon vua bác nuôi 1 năm nó k đẻ ah?Mà bác mua neon vua ở đâu?Mình đag định làm 5 đôi về thả bể 70

kawa thích bài này.
  5. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    neon đôi khi ra đi mà chả có lí do gì, nhất là kiểu thay đổi thời tiết liên tục thế này, con nào trụ đc 1 tháng thì sẽ rất khỏe

6. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    Neon đen còn đẻ, chứ neon vua khó mà đẻ lắm nhé vì thường là nước và nhiệt độ ko phù hợp
    mà 7 màu , mún trong bể mình đẻ ra , neon nó xơi sạch, cớ gì mà cá con sống nổi
    hehe