Help - Cá rồng bị rụng hết đuôi.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Tran Phu Quy, 6/12/06.

1. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    các anh cho em hỏi thanh long bị rụng đuôi có mọc lại o?con cá của em nó bị gãy hết phần đuôi luôn.nếu mọc lại thì chừng nào mới mọc.nó có bình thường như trước o.có cón xòe đuôi ra được nữa o?cám ơn các anh nhiều

2. tranlethuan

tranlethuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Rụng hay là Gãy ???? nếu bị gãy thì còn vớt vát được nhưng sao này chổ đó sẽ có "sẹo" thành tật khi bơi lội không được tự nhiên cho lắm . Mất hết cái uy của cá rồng
    Còn rụng ......... là sao ta ????????? Có bao giờ mình thấy cá Rồng bị rụng đuôi bao giờ
    Mình tình cờ thấy một tiệm bán cá dùng kéo tề cái đuôi cá rồng . Có hỏi thì chủ tiệm nói " Bình thường thôi"

3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Bạn có thể cho biết nguyên nhân rụng đuôi do đâu được không? nếu mà do cá nhảy lên quật đuôi vào đâu đó gẫy thì nó có thể mọc tốt nhưng hình hài thế nào thì có "rời" mới biết :D. Trước tui có anh bạn có con thanh long bị gẫy đuôi do nhảy, lúc mọc lên thì các xương đuôi nó cứ khít vào nhau nên trông cái đuôi teo tóp như cái que. Nhìn ức quá đè sống ra cắt phéng cái đuôi của khỉ đó đi thì lần sau nó mọc như cái chổi xể quăn queo. Giận quá anh ta lại cắt tiếp rùi chờ mọc 1 ít rùi tống luôn ra hàng cá vớt vát lại mấy xiền :D. Đấy là con đó nhưng tui thấy có con KLHV bị gẫy đuôi và mọc lại cũng đẹp, nhưng không thể như cũ.
    Còn nếu con cá của bạn bị mủn ra rùi rụng thì nan giải đó :(.

4. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    cá của em em thay nước vớt ra bị gãy hết.hôm nay nó mới nhú ra có tí xíu à.cầu trời cho nó trở lại bình thường.anh cho em hỏi mấy tháng sau mới mọc ra hết.để trong thời gian đó em ăn chay niệm phật.

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Trùi ui, sao lại vớt cá ra khỏi bể? hé hé, chẳng có ai thay nước cho cá rồng mà vớt cá ra khỏi bể đâu nha. Cá vẫn trong bể mình cọ rửa rùi hút nước ra và châm thêm nước vào. Thay nước thì tối đa đảo 50% lượng nước trong bể :D. Bắt cá rồng ra khỏi bể không hề đơn giản như nhiều loài cá khác nên chỉ khi bán cá, chuyển bể thì mới bắt ra thui, có trường hợp khó còn phải dùng thuốc mê đấy. Bạn rút kinh nghiệm nhá =))

6. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    nếu hồ dơ quá thì mình muốn vệ sinh hồ thì mình phải làm như thế nào.anh có cách nào hay o chỉ em với.nuôi như vầy chắc mai mốt nuôi kim long hồng vĩ chỉ có nước khóc ròng.

7. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nếu hồ dơ quá thì bạn thay máy bơm công suất lớn hơn, chăm chỉ thay nước và cho cá ăn vừa phải thôi. Hơn nữa lớp bông lọc là nơi trú ẩn của các loại vi sinh có tác dụng phân hủy thức ăn dư thừa làm sạch nước. Vậy bạn nên thường xuyên giặt bông bằng nước lã thôi nhé. Chỉ khi nào bông quá dơ bạn hãy thay nhé. Khi thay bạn lót bông mới xuống dưới rồi đặt lớp bông cũ lên trên khoảng 2-3 ngày rồi hãy vứt bỏ lớp bông cũ.
    Thật tình từ ngày nuôi cá Rồng tới giờ tôi mới thấy có người thay nước mà lại bắt cá ra như bạn vậy đó.=)) =)) =))

8. tranlethuan

Thích đã nhận:
    13
    May mắn cho bạn đó mới chỉ là TL ! Gặp phải KLHV trở lên giờ này chắc khóc bằng tiếng Miên quá ????
    Thôi đây cũng là một bài học . Hy vọng sẽ không bao giờ bạn thay nước = phương pháp của hồ bơi ....

9. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    xin cám ơn anh nhiều nhưng nếu hồ dơ mà em muốn chùi rửa hồ đó thì làm cách nào.em nghĩ giữve65 sinh sạch như thế nào thì có lúc nào đó mình cũng phải chà thành hồ thôi.xin thỉnh giáo các anh ạ

10. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn cứ trà cọ thành hồ thỏa mái. Sau đó thì dùng ống mềm hút hết cặn bẩn ra là ok thôi mừ. Nhưng nhớ đừng bao giờ hút cạn bể để cá chết khô nhen.!!!=)) =)) =))

11. tranlethuan

Thích đã nhận:
    13
    Ra tiệm bán cá , mua cây cọ rửa về , cứ thế mà xài . Còn không thì dùng tay ( nếu cá không đớp )
    Khi cá chưa quen làm từ từ và nhẹ nhàng thôi . Nếu không nó giật mình , đâm đầu vào thành hồ ........ ( thì Die đấy )

12. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thì bạn cứ lau chùi, làm vệ sinh bể thoải mái, nhưng như các bác khác đã lưu ý là đừng vớt cá rồng ra khỏi bể khi làm những chuyện ấy, nhất là đừng dùng vợt để vớt cá rồng .
    Xin lưu ý bạn là nước trong, nước sạch không phải la nước tốt nhất đâu . Cá rồng bạn nên cho chúng ở bẩn tí (nước nhìn bẩn, nhưng phẩm chất của nước thì tốt ) . Ví dụ nếu bể cá rồng của bạn có rong rêu xanh bám lung tung , mất trật tự trên thành bể, đối với chúng ta là bẩn thỉu, mất thẩm mỹ, nhưng đối với cá rồng thì wahooooooooooo . Tôi nói thật đấy, không đùa đâu .

13. NguyenDuc

NguyenDuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    He..hee...ee....Tôi nghĩ bạn làm vậy thì hoàm toàn sai rồi.Trước kia tôi cũng bị 1 e thanh long nhảy vọt qua vai khi tôi vớt ra bể mới thì ôi thôi,vây đi đằng vây,đuôi thì mất 1/3.Nhớ đời...sau đó mất 3tháng,lại ngon lành,đuôi mọc ra to hơn luc đầu.Tôi bị ám ảnh đến tận bây giờ vẫn không quên lúc đó cuống quýt như thế nào.Nếu như ai bảo tôi bây giờ vớt cá rồng nưa thì chắc tôi vái cả nón luôn.Trừ khi nhà mất điện,đi gửi hàng xóm thì cung phải vớt theo cách của bác DUNG_GL thôi vậy nhỉ bác Dũng nhỉ.hii...i.i....hiii....iii....

14. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    cám ơn sự chỉ dẫn của các anh nhiều.hy vọng những con sau em sẽ nôi khá hơn.

15. vuongnhatminh

vuongnhatminh Member

Thích đã nhận:
    0
    giời ơi, thanh long của em cũng vậy, bị con Đô wanh cho rụng hết cả đuôi, rụng tật gốc luôn, chắc phải lâu lắm mới mọc lại được và chắc chắn là không đẹp như trước được rồi. Tệ quá!

16. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi đang định mua 1 con kim Úc ở hàng cá, con này be bé cỡ 1 ngón tay rưỡi, bị gãy mất quá nửa cái vây bơi ở ngực ( 1 bên thôi, ko bị sát gốc đâu ),
    còn lại nom nó khá đẹp, xin hỏi các bác, gãy vây ngực kiểu này nó có mọc lại và đẹp như xưa được không nhỉ

17. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    xin hỏi thêm các bác 1 câu nữa là vẩy cá bị bong mất có thể mọc lại không

18. vuongnhatminh

vuongnhatminh Member

Thích đã nhận:
    0
    vẫn mọc tốt, em cam đoan với các bác như vậy, chỉ có điều hơi lâu thôi.

19. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Mấy anh đừng có dùng máy lọc chịu khó thay nước ngày một lần. Mỗi lần thay bỏ một ít muối vào. Hai tháng sau cá sẽ mọc lại như thường. Cá của em còn te tua hơn cá các anh nhiều có nhưng báo với anh tin vui cá em đã mọc đuôi lại bình thường rồi. Chúc các anh có con cá đẹp như ý để đỡ mất ăn mất ngủ như em.hôm nay em tươi trở lại rồi nhờ con cá em đã tươi lại. em đang ky bo để sắm clklhv.