Help.....cá Rồng đẻ trứng...??!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi acmonica, 24/8/08.

1. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Chiều hôm nay cặp cá rồng Ngân long nhà mình nuôi hơn 2,5 năm đẻ rất nhiều trứng trong hồ. Trứng màu hồng và to. Mình thấy khi cá mái đẻ thì cá trống liên tục hất hất cái đầu vào ổ trứng cho trứng nổi lên và đớp ngậm vào miệng. Bây giờ cái miệng nó ngậm đầy trứng, lâu lâu hả miệng ra đớp không khí.
    Cá mái hiện vẫn tiếp tục đẻ từng nhúm từng nhúm trứng nữa....mà con trống không thể ngậm vô miệng được nữa vì có lẽ nhiều quá rùi. Mình ngồi quan sát thấy trứng trong hồ nhiều quá không biết phải làm sao đây nữa.????
    Liệu trứng có thể nở thành cá con hay không ??????:crying: !!! Không nở được thì tiếc quá nhỉ. !!!
    Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với. Cứ để 2 con cá tự nhiên hay phải vớt trứng ra......................................~X( .......
    Mong được chỉ giáo :confused:

2. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Tuyệt vời! Mình thấy là nên bắt cá mái ra! Vẫn để con trống với đám trứng...
    Mình chỉ biết nhiêu đó thôi, phần còn lại xin để cao thủ rồng ...
    Chúc mừng...

3. Set_Vargas

Set_Vargas Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trường hợp này hay quá ... hiếm đấy ... bác cứ cho chúng nó yên tĩnh đi ... kéo rèm lại ... hihihi

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn đã cực kỳ may mắn khi nuôi trúng 1 cặp trống mái, trong thời gian ấp trứng cá trống sẽ không ăn gì cho tới khi cá con nở, điều wan trọng bây giờ là giữ cho môi trường nước luôn ổn định chất lượng, tránh bật đèn nhiều để giảm stress cho cá trống....
    Mình tin con trống sẽ ngậm hết số trứng còn lại, đó là quy luật tự nhiên mà...
    Có thể tham khảo bài ép kim long ở đây:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=9249
    Chúc mừng!

5. acmonica

Thích đã nhận:
    56
    Trứng cá rồng

Ảnh vài quả trứng

Cá trống chỉ ngậm một nữa số trứng nên mình vớt thử ra vài quả để nghiên cứu xem...hiiii
    Cá vẫn đang tiếp tục đẻ trứng.

6. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chời ơi!!!bạn may mắn quá!!!! chỉ ước bạn mua phải 1 cặp huyết long hay quá bối gì thì anh em được nhờ rồi!!!!!bạn chụp hình con cá luôn đi!!!!!chụp nhiều nhiều vào!!!!

7. huousao

huousao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Oa, may mắn quá. E không nuôi cá rồng nhưng thấy rất thú vị, hy vọng a chụp nhiều ảnh để anh em theo dõi. Chúc cho chỗ trứng đó nở thành con

8. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hơhơhơ bạn may quá nhỉ...sao mình nghe nói cá về VN là người ta đã triệt sản hết rồi?

9. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Với những quả trứng không được cá bố chăm sóc sẽ khó có thể nở thành các con được. Bạn thử ấp trứng nhân tạo biết đâu trứng sẽ nở. Bạn cho trứng vào một cái khay nhỏ sao cho chiều cao mực nước cao hơn quả trứg một ít, cho một vòi nước chảy liên tục vào khay, như vậy vẫn đảm bảo lượng oxy để trứng phát triển.
    Hình tham khảo
    Chúc mừng bạn đã cho sinh sản cá rồng thành công.

Last edited: 24/8/08
  10. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác này vui tính quá, cái kiểu ấp nhân tạo này chắc chỉ dành cho cá rô phi thôi, chứ mình chưa nghe thấy ai nói ấp trứng cá rồng kiểu này cả ? :laughing:

11. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    E liên lạc với a lamvn thử xem. A ấy đã từng ép đẻ Ngân Long đấy. Chúc e may mắn:applause:

12. mrkhanhtn

mrkhanhtn Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện nay 2 em ngân long nhà mình có 1 em bỏ ăn 1 tháng rùi, minh quan sát thấy bụng hơi phình to đều 2 bên, cá rất hung dữ (trước đây thì hiền như đất) em nay hay bơi ở trên mặt hồ ít khi xuống đáy kiếm thưc ăn.Minh đcoj bài của các bạn trên diễn đàn thấy như vậy, mình không biết có phải em ngân long nhà mình cũng đang mang bầu không?...Các bác nào biết về trường hợp cá ngân long đẻ mô tả quá trình từ khi cá mang trứng đến khi cá đẻ ra cho mình biết với. Xin cam ơn.Nếu bạn quan tâm và giứp mình hãy gửi email cho mình theo địa chỉ: mrkhanhtn@yahoo.com.vn. Thanks

13. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Đầu tiên là chúc mừng bạn.Bạn quá may mắn khi được chứng kiến và sở hữu cặp cá này.
    Vấn đề chính là
    1 *
    Số trứng đẻ sau khi cá trống không tham gia thụ tinh thì số trứng đó có rất ít cơ may nở.
    2 *
    Số trứng này cá trống không ngậm thì xác suất tự nở kể như bằng 0 cho dù có áp dụng các biện pháp ấp nở nhân tạo của các loại cá khác.
    3*
    Bạn vớt trứng thừa ra để tránh trứng phân hủy làm ô nhiễm.
    4* Nhẹ nhàng vớt cá mái,duy trì môi trường nước thật ổn định,không cần cho cá trống ăn cho đến khi cá con nở.Để thuận tiện và dễ dàng bắt cá mái thì bạn phải nhìn thật kỹ cá mái để nhận biết,tắt đèn tối toàn bộ trong vòng 6g sau đó chuẩn bị sẵn bao để mở đèn lên là có thể bắt ngay khi cá chưa kịp nhận biết môi trường xung quanh khi có ánh sáng đột ngột.
    5*
    Để duy trì chất lượng nước thì bạn có thể dùng phương pháp thay nước nhỏ giọt.Nước sau khi đã được khử clo bằng thuốc nếu trữ và sủi oxy 1 ngày thì tốt.Bạn dùng ống nhựa mềm thường dùng trong máy oxy hay chạy ra tiệm thuốc tây mua luôn đoạn dây truyền dịch về sử dụng.Treo xô nước trên thành hồ và cho nước chảy thật chậm qua ống truyền.1 đầu bạn cũng dùng ống nhựa để hút ra sao cho phần nước vào và ra thật cân bằng.1 ngày có thể thay khoảng 5% số lượng nước.
    6*
    Trong thời gian này bạn nên giữ cho môi trường xung quanh thật yên tĩnh,tránh làm cá hoảng sợ.
    Chúc bạn may mắn và mình sẽ rất vui khi được đến xem trực tiếp sự kiện này.

14. acmonica

Thích đã nhận:
    56
    Sáng nay ngủ dậy thấy số trứng thừa trong hồ biến mất, không biết bọn nó ăn hay cá trống ngậm hết rùi nữa, nhưng thấy cái miệng con trống vẫn phồng ra. chắc là vẫn đang còn ngậm trong miệng.

Chụp bằng đthoại nên mờ quá , bọn nó thấy đèn flash sáng lên hơi giật mình nên kô dám chụp nữa!!

Vì không có điều kiện nên kô thể bắt cá mái ra, chỉ hạn chế nguời đến gần hồ cá thôi.
    Dù sao cũng Cảm ơn các bác đã chia sẽ!

15. MinhDang

MinhDang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chuyến này mà có cá con chú share bớt 1 ít cho anh em trong hội với nha. :laughing: :laughing: :laughing: . Anh em đăng ký tại đây nha.
    1/ MinhDang 1 bầy cá con ( it thôi) 20-30 em là đủ rồi vì nhà chật ko đủ hồ nuôi) =)) =)) =)) =)) =)) =))
    2/.....
    Tiếp tục đăng ký đi anh em ơi. Số lượng có hạn.

16. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chời ơi!!!!nhìn cái hình mà sao thấy phê quá xá!!!!cứ đà này bạn thử sức với huyết long lun ih!!!!coy thế nào!!!he he he he!!!!!chậc chậc số cao thiệt!!!!

17. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nếu cá đã ngậm hết trứng thì an tâm và cứ để yên cho chúng làm nhiệm vụ.
    Để tránh làm cá hoảng sợ thì hiện nay chưa cần bắt cá mái nhưng khoảng 20 ngày sau thì cũng nên bắt cá mái ra vì đến khi cá con đã nở,sẽ có lúc cá trống nhả ra cho cá con tiếp xúc môi trường chung quanh thì cá mái có khả năng sẽ tưởng là mồi.
    Bạn cập nhật tin tức thường xuyên để chia sẻ cùng anh em.
    Chúc may mắn.

18. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    chà hay quá, nhờ cập nhật thông tin thường xuyên để mọi người theo dõi với

19. nami

nami Active Member

Thích đã nhận:
    5
    wa , tuyệt vời quá , bác nhớ cập nhật nhanh lên nhé.........hồi hộp quá , lần này mà thành công thì bác mở trại cá luôn hỉ>>>>

20. Jupiter

Jupiter Member

Thích đã nhận:
    1
    bác nhớ cập nhật nhanh lên nhé.........hồi hộp quá