[HELP] Cần tư vấn để bắt đầu với hồ 800l

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi lainguyen, 26/10/14.

1. lainguyen

lainguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mọi người !
    Mê cá biển đã lâu, nay có điều kiện mình muốn bắt đầu với 1 hồ tương đương 800l mà có nhiều vấn đề ko biết hỏi ai do chổ mình ở ko ai chơi môn này hết

- kích thước hồ muốn làm là 1.6m x 0.6m(r) x 0.7(c)
    - nhu cầu trước mắt là nuôi đá sống và cá, sau đó chừng 1 năm có kinh nghiệm sẽ bắt đầu nuôi san hô và thân mềm

***Vậy với nhu cầu đó : (yêu cầu chung của tất cả thiết bị ở mức trung bình, khá về giá và chất lượng ngen mọi người :p )

1. Làm hệ thống lọc đáy theo kiểu nào, tự mua bơm các thứ về lắp hay nên mua sẵn nguyên hệ thống lọc ( nếu tự lắp mọi người cho mình xin mô hình tham khảo, mình cũng là dân vọc phá, cũng biết chút cơ khí ). nếu mua thì nên mua loại nào?
    2. Nên dùng Skimmner loại nào ?
    3. Có cần máy tạo sóng, máy khử NO3,NO4....
    4. Chổ mình ở thời tiết tương tự nhiệt như HCM, thỉnh thoảng hơi nóng hơn 1-2 độ vậy có cần dùng máy lạnh ko mọi người ?
    5. Dùng nước muối nhân tạo mà chổ mình chỉ có nước máy để pha thì giải quyết như thế nào ? hay phải đầu tư máy RO ?
    6. Đèn nên dùng loại nào ?

Và phải cần thứ nào nữa nhờ mọi người giúp dùm...hy vọng sẽ sớm có đc hồ cá như ý.

2. tony_phan

tony_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    1/hệ thống lọc bác nên lọc tràn và lọc đáy(không sử dụng nền)
    2/nên sử dụng skimmer gấp 2 hoặc 3 lần thể tích hồ
    3/máy tạo sóng để nguồn môi trường nước ko bị điểm tù,no3 và po4 rất cần thiết cho hồ cá biển
    4/nhiệt độ nếu nuôi cá có thể ko sử dụng máy lanh nhưng nếu nuôi san hô thì nhất thiết phải có
    5/dùng nước máy vẫn được bác nhé nếu bác có bồn chứa và trong nước bác phải do xem có bị nhiễm nh3
    6/đèn nếu nuôi cá ko dùng t8 vẫn được nhưng nếu nuôi san hô nên mức tối thiểu là t5ho,kinh phí cao hon thì sử dụng metan hoặc led
    mọi thắc mắc hộ trợ tư vấn bác có thể alo mình 0906676838 mình tên tony mình ở tphcm gặp gở giao lưu ở quan bình thạnh hoặc quận thủ đức

ngthaihoang and lainguyen like this.
  3. lainguyen

lainguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks a tony, e đã nhắn viber cho a....................................

4. ngthaihoang

ngthaihoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tony cho mình hỏi là hiện mình đang nui mấy con cá biển như thia xanh, thia điện quang, khoan cổ đỏ, đen, domino, trường sa, 1 con chình bông tuyết bằng cỡ ngón chân cái, vs mấy con nửa hok bít tên
    Mình đang nui tụi nó trong hồ ximăng, lọc bằng bông gòn vs mấy cục đá sh chết, máy bơm
    Ko có skimer hay máy móc nào khác, nui vậy có ỗn ko? Thấy tụi nó vẩn bơi tung tăng bình thường. Tks

5. tony_phan

tony_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    những chiến sỹ này là nhưng binh tướng lì lợm và phá phách nếu bác nuôi bằng nguồn nước đã chạy cycle ổn thì ko cần máy móc thiết bì ji cả