Help cây bị thối ngang thân !

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Newone, 22/3/08.

1. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    bể của mình mới trồng đc khoảng ba tháng nay bây giờ bị hiện tượng mọc rễ ngang thân và khi mọc lên gần mặt nước thì bị thối ngang thân, như thế là bị sao vậy hướng dẫn giúp mình với.

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Cây mọc rễ ngang thân thì hay xẩy ra, tùy loại cây gì, chế độ dinh dưỡng ra sao, dinh dưỡng càng tốt, càng ít hiện tượng này.
    Cây thối ngang thân phần nhiều do thiếu ánh sáng, vừa thiếu ánh sáng vừa thiếu dinh dưỡng sẽ xẩy ra nhanh hơn.

3. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    A mig nói rõ hơn chút được k ?

Bể của mình đã dùng 5 bóng, 3 bóng 90x30W, 2 bóng 1,2mx30W ngày bật 10 tiếng, chắc cõ lẽ là thiếu dinh dưỡng rồi vậy mình nên mua loại phân nước j để bổ sung cho bể vậy anh? Mình Đang chơi bể 1.2m loại đúc mà cây cứ bị thế này lo quá vì mình cũng đang set thêm 1 bể 2,4mxcao90xsâu70 nữa để chơi thủy sinh nên lo quá chưa có kinh nghiệm mà chơi như vậy liệu có liều quá k anh? mong anh tư vấn giúp nha, cảm ơn nhiều :-S

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Về các loại phân nước VN mình không rành lắm, bạn nhờ các anh em khác tư vấn. Phân nước ngoài thì có các loại của Đức và Nhật rất được tín nhiệm, nhớ đừng mua lầm hàng dỏm nhé.

Bể mới bạn định làm hơi cao, bạn sẽ gặp nhiều khó khăn khi bố trí ánh sáng. Nếu ánh sáng đạt đủ để trồng cây cũng rất tốn điện. Nếu có thể, bạn giảm chiều cao xuống còn khoảng 40-60cm thì đỡ hơn rất nhiều.

Cuối cùng, bể càng lớn, càng là lựa chọn đúng đắn cho người bắt đầu làm quen với TS, môi trường ổn định hơn những bể có kích thước nhỏ.
    Chúc vui