Help. Cây lộc vừng ko ra hoa.

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi duongbinh, 24/5/10.

1. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chào các anh. Nhà em có 1 cây lộc vừng trồng được 4 năm rồi, gốc to bằng bắp chân, cây này em mang từ ngoài Bắc vào, em chăm sóc kỹ lắm : bón phân,xịt phân bón lá, chậu em cũng bít lỗ thoát gần kín, và tưới nước rất nhiều. Vậy mà cây vẫn ko có hoa các anh ạ.. Nhờ các bác chỉ cho em cách làm cho nó ra hoa. Em cảm ơn nhiều. Thân

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Hình như phải có bùn và rơm băm cỡ 2 đốt ngón tay và trộn vào với nhau sau đó đắp vòng quanh rễ cây vào mùa nó vừa mới rụng lá (chuẩn bị ra lá mới - hoặc mới nhú lá mới) thì phải. Kg hiểu có thêm gì ngoài bùn và rơm băm nhỏ kg nữa.
    Ít ra là mình từng chứng kiến như thế.

sutuvang thích bài này.
  3. hoang minh vu

hoang minh vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Chào bạn duongbinh!
    Cây Lộc vừng nhà bạn trồng 4 năm mà gốc to bằng bắp chân à, bạn làm cách nào mà mau lớn vậy, bạn có thể post hình cho mình xem được không?
    Lộc vừng nhà mình 6 tuổi rồi nhưng gốc chỉ bằng cổ tay thôi, được cái là năm nay đã cho hoa rồi.

4. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Chào hoang minh vu. Mình nói là trồng 4 năm chứ có bảo 4 năm tuổi đâu bạn. Bữa trước về quê mang vào mà. Nhưng tuần trước bắt đầu ra hoa rồi nhìn thích quá. Mấy bữa nữa cuối tuần mình chụp hình rồi giao lưu nha.

5. xinh0614

xinh0614 Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn Dương Bình thân mến,
    Nếu cây lộc vừng của bạn mới đem từ ngoài Bắc vào 5 tháng mà đã ra hoa rồi, thật đáng chúc mừng. Bởi vì cây lộc vừng ngoài Bắc không quen với khí hậu trong Nam, rất khó ra hoa. Mình chưa từng thấy cây lộc vừng nào từ miền Bắc vào lại ra hoa, dọc theo quốc lộ 1A có biết bao nhiêu chỗ bán cây lộc vừng mà chả có cây mẫu nào ra hoa cả, nếu thấy hoa là mình đã rước về nhà gấp rồi, và khắp TP HCM cũng không thấy nhà ai trồng lộc vừng trổ hoa. Họa chăng là chỉ có cây Chiếc với vài chùm hoa nhạt nhẽo mà thôi.
    Mong bạn Post hình lên gấp để chiêm ngưỡng.