Help! Chào mào già bị liệt

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi luongthedung, 13/7/11.

1. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Chào cả nhà. Tình hình là tôi có con chào mào hót rất hay nên tặng cho anh bạn được 2 tháng nay, không hiểu anh ấy nuôi thế nào mà hôm nay gọi tôi đến vì con chào mào đã bị liệt cả hai chân, vẫn tự ăn được nhưng không đứng được nữa.Kiểm tra sơ bộ thấy hai đầu gối em nó bị xưng nên hai chân co quắp lại. Thương quá mà không biết xử lý thế nào? Chào mào non bị liệt thì gặp nhiều rồi chứ chào mào già hai hôm trước vẫn hót ầm ầm mà giờ bị thế này thì chữa sao đây các bác. Giúp tôi với nhé! khẩn cấp quá rồi. Thanks!

2. hoanhtrang

hoanhtrang Active Member

Thích đã nhận:
    82
    mình ko rõ chào mào của bạn bị đau chân hay bị liệt mình cug xin góp ý kiến với bạn. nếu bị liệt thì ngoài ăn cám như mọi ngày ra. thi mỗi ngày bạn cho vào lồng 3 quả ớt chỉ thiên cho chim ăn. nếu ko ăn thì bạn cắt nhỏ ra đút vào mồm cho nó. khoảng 15-20 ngày là có kết quả thôi. ở chỗ mình thì mình vẫn làm nthe với cả chim non và chim già. nói chung khi bị liệt cho ăn nhiều ớt tươi là ok.

cuongcot thích bài này.
  3. dungqn

dungqn Member

Thích đã nhận:
    65
    Bạn đến tiệm thuốc thú y mua 1 gói thuốc trị liệt chân gà vịt về cho chim uống theo liều lượng hướng dẫn (vì là thuốc cho gà vịt nên bạn phải suy ra liều cho chim bao nhiêu là vừa), uống 3 - 5 ngày là bớt ngay ấy mà. Đây là thuốc bổ sung các nguyên tố vi lượng nên hơi quá liều một tí cũng không sao đâu. Vì có lẽ chim bạn nuôi lâu ngày nên thiếu một số chất vi lượng. Chúc bạn thành công!

luongthedung and Hoàng ĐL like this.
  4. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Cảm ơn bạn đã giúp đỡ nhưng em nó đã về với cát bụi mất rồi. Thật tiếc nhưng chẳng biết làm sao.

5. colorflame

colorflame Member

Thích đã nhận:
    18
    Chia buồn với chủ chim......................................