HELP chi dùm cách tăng giảm PH

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi sakusuki04, 18/10/06.

1. sakusuki04

sakusuki04 New Member

Thích đã nhận:
    0
    ai co' bi' quyết hay cách nao` lam` tăng giảm độ ph trong nước chỉ giáo với thk nhiu`

2. quan_251290

quan_251290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác muốn tăng độ ph thì dễ ợt ah mà đở tốn kem nhất chính là cách sau.
    1/ tăng độ ph thì cho nước vôi trong vào hồ
    2/ giảm thì mình cho giấm nuôi vào hồ đó.
    Mà hồ của bác rộng bao nhiêu vậy hả.

3. phongthanh

phongthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    bạn ra tiệm bán cá cảnh mua san hô hoặc thuốc tăng giảm ph mình dùng thấy cá vẫn khỏe chẳng sao cả

4. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa mới ghé qua Lưu Xuân Tín hồi chiều để tậu thêm cái bộ đồ đo ph,trong đó gồm cốc nhỏ có vạch 5ml,và 1 chai thuốc thử.Sau đó người bán nói đo xong thì phải mua 2 chai thuốc làm tăng và giảm ph trong nước với giá 10k/chai.Bạn thử ra tiệm bán cá gần nhà hỏi thử xem.Àh sẳn tiện cho mình hỏi làm sao tính được chính xác thể tích nươc trong hồ là bao nhiêu để bỏ thuốc???

5. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    các bác mua đồ đo độ ph thì được chứ mua mấy cái lọ tăng giảm ph đó thì bao nhiêu tiền chụi cho nổi??mỗi chai 10k vậy chỉ tăng giam được có 0.1 độ ph thôi.

6. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tăng pH nếu như bạn muốn 1 cách tự nhiên thì có thể lấy nước và sục oxy khoảng 2 tiếng là pH sẽ tăng.Khi muốn làm giảm pH bạn có thể cho thêm acid loãng vào và nhớ nồng độ thấp thôi và tránh dùng acid mạnh nha nên chon những acid nhẹ dùng trong thực phẩm như acid photphoric...Bạn nhớ pha nồng độ loãng nha

7. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn ra mấy tiệm hóa chất ở đường lí chính thắng mua vài kí sô đa về pha loãng với nước ,30l/1kg là ph tăng vù vù ,còn giảm ph thì ra bạn ngoài hứng nước mưa cho vào hồ thì ph sẽ giảm .

8. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi vậy là nuôi cá cũng phải nhờ ông trời nữa hả??Nam mô cầu ông phù hộ độ trì cho đàn cá của con...:)
    @handtohand:bạn có thể chỉ rõ hơn về cách sử dụng acid photphoric ko? nước máy nhà mình ph đến 8.0 lận.
    Thanks

9. cá cảnh

cá cảnh Guest

chạy ra tiệm mua hóa chất về nhỏ vào cho nhanh bạn ơi , nên nhớ rắng đó là hóa chất nên phần nào cũng có hại nên ''đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng '' bạn nhá , cách này nhanh hơn axit photphoric pha loãng ra trong nước thì cũng giống như mua thuốc giảm ph ngoài tiệm vậy .

10. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu mình nhớ ko lầm thì 1 chai acid photphoric TQ chỉ dưới 20k mà tới 500ml lận(tháng trước còn làm cho tiệm hoá chất Việt Hồng trên đường Tô Hiến Thành mà,tháng này gãy tay,nằm phơi thay rùi hìhì) .Còn chai giảm ph mình mua có 20ml àh toi1k lận mà 1 giọt giảm 0.1ph trong 10l, vậy cái hồ rộng 1,2m, cao 0,4m, rộng 0,4m thì cần bao nhiêu giọt?

11. cá cảnh

cá cảnh Guest

1 giọt giảm 0.1ph trong 10lít nước vậy 10 giọt cho 100 lít nước cứ thế tăng lên chứ hồ 1,2m..... cũng đâu phải bạn dổ hết 1oo% nước cho ngập ngan với mặt hồ đâu , như thế thì bạn nên tính thì mau và chuẩn hơn đó bạn

12. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ai cần acid photphoric thì PM hay lên tiếng chủ nhật sẽ mang theo 1kg để lại cho vì không dùng.

13. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Uổng quá biết trước nhờ anh Quang đem cho em rùi, hồi tối mua chai đo dung dịch của Mỹ 80k về đo thấy màu xanh lè (7.6độ P.h) hết hồn, sao từ đó tới giờ không bao giờ cá bị chết vậy ta, nó có sức đề khán tốt thế sao.

14. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    To MinhPhong :Acid phophoric của anh chỉ cần chơi 2cc vô ống chích giảm ngay PH xuống cở trên ~ 6 . Nhưng cá em quen rồi cũng đừng nên lạm dụng giảm làm gì nó dễ trồi lên tục xuống theo lượng õy hòa tan. Cần giảm khi kích thích cho cá đẻ thôi.
    Có cần thì lần off sau nhắn anh đem theo.

15. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    MQ-MK : Phải như nước nhà em chừng ph=7.0 or 7.4 thì em để, chứ em đo thử ph thấy nước xanh lè ( dương đậm ) nên em sợ, mà thật sự từ đó tới giờ cá của em chẳn bị gì cả vẫn khỏe mạnh bình thường vậy tốt nhất là không nên giảm hả anh. Chứ thất cao qué. À em hỏi thêm chuyện này em thầy khi em giảm p.h xuống thấy 2 con vân xanh nhà em nó đẻ vào máy lọc nước trứng rớt xuống đáy hồ quá hết, mà chẳn thấy con nào giữ cả ( biểu hiện là 2 con đều chổng ngược lên trời để đưa gai sinh dục vào máy lọc, trứng màu đục ngầu ) vậy có phải hai con đều mái hét phải không anh Quang. Lúc trước em thấy nó dữ quá nên tách riệng 2 con đó ra một hồ có lúc thấy đi chung có lúc 2 con 1 góc bó tay không biết xữ lý như thế nèo đê.